overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ณฐพงศ์
    Guest

Default ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

CPU AMD athlon64 x2 3600+ 65nm
    M/B ASROK ALIVE NF6 - VSTA
    RAM ROX DDR667 512x2
    VGA GF8600GT
    HDD WD 250GB/7200 SATAII Buffer 16MB
    POWER SUPPLY ENERMAX 460WATT
    DVD-RW SAMSUNG

สเปกที่ผมกะว่าจะซื้อนะครับ ผมจะใช้อย่างนี้ไปประมาณ 5 ปี ไม่เน้น OC ครับ แต่มีข้ออย่ากถามเพิ่มเติม 5 ข้อนะครับ
    1. RAM ผมควรจะใช้เป็น 1 G กับ 512 MB ได้เปล่าครับ แล้วระหว่าง KIMGTON กับ ROX อันไหนน่าจะดีมีประสิทธิภาพกว่ากว่ากันครับ
    2. HDD ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ WD 250GB/7200 SATAII แต่แค่ 8 MB มันจะมีผลอะไรมากไหมครับ อย่างเช่น มันจะช้าหรือกระตุกเปล่าครับ (ผมเล่นเกมส์ประมาณ 90% ที่เหลืออีก 10 % ทำงานครับ)
    3. VGA ถ้าผมจะใช้รุ่น GF8600GT แต่ควรจะเป็นของอะไรดีครับ
    4. CASE ผมจะใช้ประมาณ 1500 บาท แต่ควรจะเป็นของใครดีกว่าครับ ที่มันสามารถระบายความร้อนได้ดีครับ เพราะผมจะใช่คอมพิวเตอร์ประมาณ วันละ 4 - 5 ชั่วโมงครับ
    5. POWER SUPPLY ของ ENERMAX 460WATT น่าจะพอไหมครับ

OverclockZone Member iPanda's Avatar
    World of Lineage2

ไม่ถนัด AMD แต่ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะใช้ยาว 5ปี เป็นเราเล่น Intel ดีก่าอ่ะ มั่นใจกว่า - -"

ตอบตามข้อนะคะ

1. RAM ใครๆเค้าก็บอกว่า Kingston ดีกว่ายิ่งที่เป็น chipset ของ Hynic(ไม่รู้เขียนถูกมั้ยนะคะ) จะดีมากๆ แต่ก็เห็นหลายๆคนแนะนำ ROX คงเพราะราคาที่ถูกกว่าค่ะ

2. Buffer 16m มันแตกต่างกับ 8m เป็นเท่าตัวเห็นๆใช่มั้ยค่ะ ดังนั้นมันต้องเร็วกว่าแน่นอน แต่เร็วกว่ามากมั้ยอันนี้คงไม่ทราบค่ะ ^^" ของ Western Digital เห็นมี 16m ในราคาที่เทียบเท่ากับยี้ห้ออื่นอยู่ลองสำรวจดูนะคะ

3. การเลือกยี้ห้อของ VGA เราควรมองที่
    (3.1)มองภายนอก @_@ ในรุ่นเดียวกันแต่คนละยี้ห้อ Core Speed จะต่างกัน ความแรงก็จะต่างกันใช่มั้ยละค่ะ รวมไปถึงการมองดูรูปแบบของผลิตภัณฑ์ บางยี้ห้อออกแบบสวยโดนใจคนซื้อเค้าก็ซื้อกันค่ะ
    (3.2)การรับประกันของแต่ละย้อห้อ บางยี้ห้อราคาถูกแต่รับ2ปี บางยี้ห้อแพงขึ้นมาหน่อยแต่3ปี เราก็ต้องดูว่าเราใช้งานหนักแค่ไหนประมาณกี่ปีพัง O_o
    (3.3)ศึกษาภายในค่ะ *0* คือเราต้องหาข้อมูลว่าผู้ผลิตเค้าใช้วัสดุอะไรในการผลิด มันแข็งแรงทนมานมั้ย...ข้อนี้เราคงไม่สนใจเท่าไหรเพราะเราเองก็ไม่ชอบศึกษาลึกแบบนี้อะค่ะ ^^

4.ใช้คอม4-5ชม.ต่อวัน น้อยมากเลยค่ะ >_< เราใช้ทั้งวันเลยทั้งออฟฟิตและที่บ้าน การเลือกเควสเราแนะนำให้ถามผู้ที่เคยใช้มาก่อน มีคนแนะนำเราว่าเครสของ Enermax แข็งแรงดี เราก็รับฟังไว้แล้วตอนไปซื้อก็ลองจับๆดูว่าโอเคมั้ย แต่ส่วนตัวเราชอบ Gview ค่ะเพราะเค้าระบุไว้ที่เครสเลยว่าช่วยลดอุณหภูมิได้ด้วย(แต่ไม่รู้ว่าช่วยได้จริงมากน้อยแค่ไหนนะ) จริงๆคงต้องดูภายในด้วยว่าช่องวางอุปกรณืแต่ละตัวเค้าออกแบบไว้อย่างไร ต้องไปศึกษาด้านนี้เอาเองนะคะ เพราะเราเองก็ไม่รู้ T_T

5. พอค่ะ เหลือเฟือด้วยซ้ำ ถ้าลองคำนวนจากเว็บนี้นะคะ อิอิ http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp เครดิตเพื่อนๆในบอร์ดนี้ค่ะเอามาให้

ขอให้สนุกกับการเลือกซื้ออุปกรณ์คอมพิวเตอร์นะคะ @_@

OverclockZone Member Naruse's Avatar

ตอบข้อ1คับ ใช้KingstonหรือROXก็ได้ถ้าไม่ได้oc ต้องดูที่ประกันเพราะคุณใช้นาน เพิ่มแรมเป็น1G*2เรยดีกว่าไม่ต้องอัพให้มากมาย

ตอบข้อ2 ในการใช้งานจริงไม่มีใครมานั่งนับดูหรอกครับว่ามันนานเท่าไหร่ ที่ว่ากระตุกคงไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่

ตอบข้อ3 ตามข้างบนครับ แต่ผมแนะนำ Galaxy

ตอบข้อ4 พอแล้วครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

1. RAM ผมควรจะใช้เป็น 1 G กับ 512 MB ได้เปล่าครับ แล้วระหว่าง KIMGTON กับ ROX อันไหนน่าจะดีมีประสิทธิภาพกว่ากว่ากันครับ
    -แรมใช้ขนาดเดียวกัน บัสเดียวกัน ยี่ห้อ+ชิบ เหมือนกันจะดีที่สุด
    2. HDD ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ WD 250GB/7200 SATAII แต่แค่ 8 MB มันจะมีผลอะไรมากไหมครับ อย่างเช่น มันจะช้าหรือกระตุกเปล่าครับ (ผมเล่นเกมส์ประมาณ 90% ที่เหลืออีก 10 % ทำงานครับ)
    -เล่นเกมส์ ตัวนี้ไม่ค่อยมีผล
    จะไปมีผลเมื่อคุณมีการย้ายไฟล์ขนาดใหญ่เช่นหนัง hi-def ที่เรื่องนึง 20 G ขึ้นไปอะไรอย่างนี้
    ไปอีกไดเรกทอรี่นึงอะไรอย่างนี้จะดีกว่า
    หรือตัดต่อไฟล์หนัง จะเห็นผลได้
    4. CASE ผมจะใช้ประมาณ 1500 บาท แต่ควรจะเป็นของใครดีกว่าครับ ที่มันสามารถระบายความร้อนได้ดีครับ เพราะผมจะใช่คอมพิวเตอร์ประมาณ วันละ 4 - 5 ชั่วโมงครับ
    -เคสอะไรก็ได้ เล่นแค่ 4-5 ชม. เอง ไม่น่ากลัวเท่าไร
    (ผมเองใช้แบบเดือนนึงปิดซะ 1-2วัน เคสธรรมดาแต่เปิดฝาเคสไปข้าง
    ไม่กลัวฝุ่น(ทำความสะอาดง่ายจะตายไป...หาที่เป่าฝุ่นเป่าปีล่ะครั้งพอ)กลัวร้อนมากกว่า
    5. POWER SUPPLY ของ ENERMAX 460WATT น่าจะพอไหมครับ
    -อุปกรณ์ไม่เยอะ น่าจะสบายๆ

Bookmarks

Bookmarks