overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member Mymintz's Avatar

Default EPU จำเป็นต้องลง หรือป่าวครับ

EPU จำเป็นต้องลง หรือป่าวครับ

M/B P5Q PRO

มีโปรแกรม EPU-6 จำเป็นต้องลง ใช้งาน มันหรือป่าว

หรือไม่ต้อง ลงก็ได้ ครับ

แล้ว อันไหนดีกว่าครับ ลง กับ ไม่ลง

บอกทีครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member first22948's Avatar

ถ้าไม่เปิดบิทไม่แนะนำครับ รกเครื่อง

ถ้าเปิดบิทตอนกลางคืนหรือเปิดเวลาที่เราไม่ใช้คอมก็ดีครับประหยัดดี ลองมาแล้ว

สาเหตุที่ไม่แนะนำคือ ขออธิบายก่อนนะครับ รู้สึกจะมี 4โหมด จรวด(หลานๆ oc นี่เอง)/เครื่องบิน(ปกติ)/รถ(เกือบประหยัด)/เดิน(ประหยัด) ซึ่งการปรับไปที่ประหยัด จะเป็นการดีมากครับ ถ้าเซตให้การจ่ายไฟน้อยลง ซึ่งการทำงานของ cpu จะน้อยลงไปด้วย ประหยัดดีครับ แต่ในทางกลับกัน หากเราใช้คอมแล้วปรับประหยัด การทำงานก็จะด้อยลงไปด้วย คนส่วนมากเลยใช้ปรับแปป auto ซึ่งจะเปลี่ยนโหมดไปตามการใช้งานของ cpu นี่แหละครับที่ไม่แนะนำ ฟังอาจดูดี แต่เวลาเล่นบางเกมจะทำให้มีอาการแลกเวลาเล่นหรือตอนเข้าเกม เป็นเพราะโปรแกรมต้องรอให้ cpu ทำให้อย่างเต็มที่ก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนโหมด จึงเปลี่ยนโหมดช้า แล้วทำให้แลก และบางเกม เวลาเล่น cpu อาจทำงานไม่เสมำเสมอ จึงทำให้เกิดเปลี่ยนโหมดไปมา แล้วก็ทำให้แลกได้เหมือนกัน

เพ้อมาซะยาว ยังไงก็ต้องบอกก่อนนะครับ ว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัว (เพราะเจอมากับตัวเอง) ถามว่าตอนนี้ใช้มั้ยก็ใช้อยู่ครับ (เอ๊ะยังไง) ผมคิดว่ามันประหยัดดีนะ แต่ไม่ได้ประ auto นะครับ ถ้าใช้งานก็ปรับเครื่องบิน ถ้าเปิดบิทก็ปรับเป็นเดิน...

ลองอ่านแล้วคิดเอานะครับ ว่าจะเอายังไง

OverclockZone Member Mymintz's Avatar

ครับ
    มี พี่ๆเพื่อน คนไหนให้คำตอบอีกไหมครับ

OverclockZone Member

ไม่มีวินาทีใหนที่ผมจะไม่ใช้มันครับ

ถ้าโหลดบิทก็จะประหยัดค่าไฟได้สี่เท่านะครับ 4 เท่าจิงๆ นะครับ

ปรับ ปกติแล้วกินไฟ 20 วัต ปรับโหมดคนเดิน เหลือ 4 -5วัตครับ

มีปัญหานิดเดียวตรงที่มันชอบกระตุกอะครับ ประมานว่าหน่วงๆ เวลาทำงานเบาๆแล้วกระชากไปงานหนักๆอะครับ
    เช่นอัพเดทวินโดวอยู่แล้วพอ ไปเข้าบราวเซอร์ มันจะปรับโหมดสูงขึ้นนะครับ ทำให้กระตุกนิดๆนึง แต่ถ้าทนได้ก็ไม่เปนไรครับ ลดค่าไฟกับ co2 ได้ เยอะมากๆเลย

OverclockZone Member ppily's Avatar

แก้ปัญหาฯ โลกร้อน อินเทรน ไหม?

OverclockZone Member puthai's Avatar

เล่นเกม ผมยังใช้โหมดคนเดินเลยครับ เพราะลืม(ประจำ)

OverclockZone Member MacOS's Avatar
    BTS วงเวียนใหญ่

ผมใช้แบบปกติตลอด พอกลางคืนโหลดบิทปรับแบบต่ำสุดครับ ลดการกินไฟได้ 10 W ความร้อนก็ลดลง แต่ผมจะไม่ใช้ auto เลย เพราะจะมีอาการหน่วงสะดุดเวลาเปลี่ยนโหมด

OverclockZone Member หล่องง's Avatar

ผมไม่ใช้คับ รำคาญ +กะ OC ด้วยแหละ อิอิ

OverclockZone Member tigu's Avatar

ผมเน้นดูหนังฟังเพลง โหลดบิท ก็ดีสำหรับผมนะ แต่ยังไม่เข้าใจที่มันเทิรนออฟฮารด์ดิส เป็นยังไงแล้วเปิดบิทเลยปิดฟังขชั่นนี้ไป แต่VGA ของผม-_-''ลองโหลดมาหลายตัวมันก็บอกไม่รู้จัก ไม่มีเลยเซ็ทไม่ได้ เข้าไปดูในเวปเห็นมันรู้จักแต่รุ่นแรงๆ เช่น 48xx

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

จะบอกว่า PSU ดีๆนี่ช่วยประหยัดไฟได้แบบเห็นผลเลย เดือนก่อนผมใช้ PSU ธรรมดาๆ เดือนที่ผ่านมาใช้ PSU 80+Silver ค่าไฟลดไปเกือบ500 ทั้งที่เปิดคอมเท่าๆเดิมแุถมใส่การ์ดจอ 4870x2 ที่กินไฟมากกว่า GTX260 เดิมที่ผมใช้ซะอีก
    ส่วน EPU ผมไม่ใช้เพราะ OC ไว้ตลอดอ่ะ

OverclockZone Member

กระทู้เก่าบอกว่า
    ถ้าจะใช้ EPU-6 Engine
    แล้วสามารถสั่งควบคุมการ์ดแสดงผลได้ด้วย
    ต้องลงโปรแกรม SmartDoctor เพิ่มอีกตัวด้วยครับ

เทิรนออฟฮารด์ดิส
    คือ การสั่งหยุดหมุนแผ่นจานข้อมูลของ hard disk
    เมื่อไม่มีการเข้าถึงข้อมูลใดๆ อีกแล้วครับ
    ถ้าโหลดบิต แล้วยังมีการอ่านเขียนอยู่
    เทิรนออฟฮารด์ดิส จะยังไม่ทำงานครับ

สามารถยกเลิกได้ โดยใช้คำสั่ง never ครับ

Bookmarks

Bookmarks