Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมเรื่องค่าไฟหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมเรื่องค่าไฟหน่อยครับ

คือผมโหลดบิททั้งวันอะครับ

ปิดจอแล้วเปิดคอมทิ้งไว้

ใช้โปรแกรม EPU-6

ปรับประหยัดพลังงานสูงสุด โหมดคนเดินอะครับ

อุณหภูมิ เมนบอดประมาน 37 cpu ประมาน 37 ตอนกลางคืนน่ะครับ

พอเที่ยงๆแดดมาแล้วเกือบ 50 เลยอะ

แล่้วการ์ดจอด้วย โหลดบิทตอนกลางคืนทิ้งไว้ 52 องศา

ตอนเที่ยงปาไป60 กว่า

ทำไมมานร้นอยังงี้ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไร

Cpu Voltage 1.1
    Cooling Fan Gpu 0.9
    Cooling Fan Cpu 1.5

Spec

q9550
    kingston 2gb /800 *2
    asus p5q turbo
    enermax tomahawk 500watt
    hd western 500gb
    .his ice q turbo 4830
    case gview viva
    t220 dvi 1680*1050

running on vista 64 bit ultimate

ปกติรึปล่าวเนี้ย ผมไม่ได้ใช้อะไรเลยนะทำไมการ์ดจอมันร้อนถึง 50 องศา ทั้งๆที่ปิดหน้าจอคอมไว้

มีวิธีปิดการ์ดจอรึปล่าวครับ

แล้วถ้าปิดได้ p5q turbo มันมีออนบอร์ดรีป่าวคับ

ขอบคุณมาก

ผมเปิด 7/24 อะครับ มีปัญหาเรื่องค่าไฟอะครับ แล้วก็ความร้อน

อยากประหยัดเงินให้มากที่สุด แล้วอยากให้คอมอยู่กับเรานานๆที่สุด

หรือใครมีโปรแกรมประหยัดไฟอะไรก็แนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆ

ลืมบอกไป ตอนผมปรับโหมดประหยัดไฟอะ

cpu ผมมัน 165*6.0 อะครับ ได้ 900 กว่า mhz
    แต่ทำไมมันร้อนถึง 36 พอๆกับตอนปรับ high performance ทั้งที่ high performance
    กินไฟ 20 วัต แต่ ตอนปรับกินไฟแค่ 5

วัตขอบคุณครับ

ผมว่านะ ถ้าจะโหลดบิทอ่ะ ไปหาCPU ตระกูล Atom Dual Core ยังไหวเลยครับ ได้ทั้งเย็น เงียบ ประหยัดไฟ แต่ถ้าไม่ถูกกับAtom ก็เอาพวกEXXX ยังไหวเลยครับ RAM เอาแถวเดียวก็พอ ยังไงก็เปิดทั้งวันทั้งคืนอยู่แล้ว ที่เหลือก็ไปปรับว่าจะให้มันเขียนลงHarddiskทุกๆเท่าไหร่ การ์ดจอก็เอาออกเลยสิครับ ใช้ออนบอร์ดไปเลย จะเอาหรูอะไรมาก (โหลดบิทนะ!!)ตอนจะเล่นเกมค่อยใส่ ออนบอร์ดเดี๋ยวนี้แรงจะตาย โปรแกรมก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากครับ ถ้าคนไม่คิดก่อน (ถ้าไม่จิงผมให้แตะอ๊ะ!!) โหลดบิทใช้เน็ตบุ๊คไปเลยสิครับ ประหยัดด้วย (Acer Timeline) ผมว่าถ้าจะโหลดบิทอย่างงี้ เอาโคโลไปเลยดีกว่านะ อย่างน้อยก็ได้ใช้เต็มประสิทธิภาพ

Comment

ถ้าเปนประโยชน์บ้างก็รีบทำตามครับ แต่ถ้าไม่เวิร์คก็เถียงได้นะ ไม่ว่ากัน

Comment

ตามนั้นท่านเปิดโหลดบิตอย่างเดียวผมว่าการ์ดจอถอดออกเถอะท่านมันกินไฟไปเปล่าๆหาบอร์ดที่มีออลบอร์ดมาก็พอหละ

Comment

ปิดจอไม่ช่วย ยกเว้น ถอกออกซะ
          ผมว่าไปหา อีกเครื่องดีกว่าไหม เอาเครื่งนี้โหลดมีหวัง ..... จ่ายค่าไฟหัวแบะ

Comment

โหลดบิทๆ นี่ติดไวรัส กันบ้างไหมครับ

คือ ถ้าคนที่ปลอ่ยไฟล์ เครื่องเค้ามีไวรัส ไวรัสมันจะมาเข้าเครื่องเราไหม

Comment

เช่าโคโล หรือไม่ก็ ไปซื้อคอมมือสองจากITmarket ราคาซัก2พันรุ่นเก่าๆหน่อย ประหยัดกว่าเยอะเลย
              ผมก็ใช้ Celeron1.8 โหลดบิท ถ้าจะเล่นคอมคอยเปิดคอมใหม่

โหลดบิทๆ นี่ติดไวรัส กันบ้างไหมครับ
              คือ ถ้าคนที่ปลอ่ยไฟล์ เครื่องเค้ามีไวรัส ไวรัสมันจะมาเข้าเครื่องเราไหม
              มีครับ ถ้าคนปล่อยมีไวรัสใส่มาด้วยหรือมีในเครื่องเขาโดยไม่รู้ตัว ก่อนโหลดพยายามดูคอมเมนท์ก่อน อัพเดทแอนตี้ไวรัสสม่ำเสมอจะช่วยได้

Comment

Originally posted by MrSexMan View Post
                เช่าโคโล หรือไม่ก็ ไปซื้อคอมมือสองจากITmarket ราคาซัก2พันรุ่นเก่าๆหน่อย ประหยัดกว่าเยอะเลย
                ผมก็ใช้ Celeron1.8 โหลดบิท ถ้าจะเล่นคอมคอยเปิดคอมใหม่

มีครับ ถ้าคนปล่อยมีไวรัสใส่มาด้วยหรือมีในเครื่องเขาโดยไม่รู้ตัว ก่อนโหลดพยายามดูคอมเมนท์ก่อน อัพเดทแอนตี้ไวรัสสม่ำเสมอจะช่วยได้
                แต่ระวังหน่อยนะ CPU รุ่นเก่าๆบางรุ่นกินไฟโครต

Comment

ซื้อกล่องโหลดบิทไปเลยครับ

Comment

พอมีวิธีอยู่ แต่อาจไม่สะดวกในการใช้งาน

downclock เวลาที่โหลดบิต+ฟังเพลงนอน
                    ใช้โปรแกรม Notebook Hardware Control
                    ปรับลดค่าคาวมเร็วของ cpu

Comment

p5ql-em เคยใช้อยู่ออนบอร์ดแรงโพด ข้อเสียคือลากไม่ไป

Comment

ถ้าเปนผม ผมจะลงทุนซัก 3000 นิดๆ ซื้อ nas อ่ะคับ หรือว่า แล็ค เนี้ยอ่า ไม่รุ้เรียกว่าอะไรกัน
                        พี่ชายผมใช้อยู่ครับ ประหยัดไฟกว่า หลายเท่าตัวเลยคับ

Comment

ซื้อ Atom มาไว้โหลดบิต แล้วซื้อ KVM มาสลับจอเอาก็ได้นี่ครับ
                          sigpic
                          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                          งดแรงชั่วคราว

Comment

Working...
                          X