overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: LCD tales....

OverclockZone Member

Default LCD tales....

WARNING : หัวข้อนี้ เขียนด้วยอคติความคิดส่วนตัว และโลกทัศน์แคบๆของผม ขอโทษทุกท่านที่อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีในทุกรณีเป็นอย่างยิ่ง

วันนี้ได้ไปเดินดูของที่พันทิพ สินค้าพวก LCD นับได้ว่าเรียกความสนใจผมได้เป็นอย่างดี แต่ก็ไม่ซื้อนะ ไม่รู้ซื้อไปทำไม ที่บ้านมีอยู่แล้ว

นับวัน LCD for entertianment เยอะจนเกลื่อนห้าง พวกจอ 16:9 Full hd ที่คนเรานิยมซื้อไปดูหนัง เล่นเกมผ่านคอนโซล จะทำอะไรก็แล้วแต่

ด้วยความที่มันมีขนาด 1980*1080 พิกเซล ทำให้ดูเอกสาร หรือเว๊ปไซด์ เวปเพจ ตัวหนังสือ เล็กมหาศาล......... ถ้าปรับขนาดหน้าจอเล็กกว่าหน้าจอเดิม ตัวหนังสือ กับรูปก็ไม่คมอีกต่างหาก...... แถมเอามาเล่นเกม Pc กินสเปคมาก ด้วยการที่หน้าจอใหญ่มาก........แต่บางคนก็ไม่มีปัญหากับตรงนี้

แค่อยากจะบอกว่า จอคอมน่ะ 1680*1050 สัดส่วน 16:10 เป็นอะไรที่เหมาะกับโต๊ะ PC แล้วนะ แล้วไอ้จอคอมคอนทราสต่ำๆ เอาไปดูหนัง มันก็ไม่ดีเท่า LCD TV หรอกนะ.............เพราะจอคอมเปิดสว่างให้ตาย พอเอามาเปิดหนังผ่านโปรแกรมมันก็มืด แถมสีก็ซีด.....ยิ่งนั่งไกลจอมากๆยิ่งไม่ต้องพูดกันล่ะ แต่ถ้านั่งใกล้จอสักหน่อย ก็พอทนนะ

เข้าใจว่า LCD คอมมันราคาถูก แต่ที่บ่นเนี่ย เพราะเห็นว่าสินค้านี้มันเบียดพวกจอ 16:10 จนแทบไม่เห็นของแล้ว เรียกได้ว่าออกมาน้อยลง น้อยลงทุกที อย่างมาก ยี่ห้อนึง จะมีสักรุ่นนึงล่ะนะ บางยี่ห้อ ก็ไม่ทำแล้วด้วย

เกมที่ลงใน PC ปัจจุบันเขาเริ่มจะเพิ่มแถบดำเข้ามาในจอ 16:10 แล้วนะ มันมาไม่เต็มจออ่ะ บางเกมเล่นง่าย Zoom มันให้เต็มจอเข้าว่า.....คิดๆอยู่ว่า เปลี่ยนไปใช้จอ 16:9 Full hd ดีมั้ยนะพอดีมีของสต๊อกในบ้านอยู่เลยไม่ต้องซื้อใหม่

แต่ก็นั้นแหละ ปัญหาที่บ่นมาขั้นต้นมา ทำให้ไม่อยากใช้เลยนะ ตัวหนังสือเล็กมากๆ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

เข้ามาดู

จอ 1280x1024 เดี๋ยวนี้ยังต้องปรับ 800x600 ให้พี่ที่ทำงาน(มีอายุมากหน่อย )ทำงานเอกสารอยู่เลยครับ ปรับแล้วภาพเบลอไปหน่อย มีรุ่นไหนที่ปรับแล้วชัดๆบ้างไหมเนี่ย
    Last edited by moteabc; 3 Aug 2009 at 15:25:28.

OverclockZone Member arito's Avatar

แล้วรู้หรือเปล่าคับว่า windows สามารถปรับตัวหนังสือให้ใหญ่ได้ และความละเอียดยังคมกริบเหมือนเดิม (ดูในรูปที่แนบมา)

ส่วนเรื่องจอ lcd กับ lcd tv นั้น ศึกษาดีๆเปรียบเทียบในรุ่นและราคาใกล้เคียงกัน คุณจะรู้คับว่า อันไหนมันดูหนังดีกว่า มันไม่ใช่อย่างที่คุณคิดอยู่ไปทั้งหมดหรอกคับ ต่อให้จอ lcd tv 40นิ้ว ความละเอียด แค่ 1300กว่าๆ เอามาเปิดสู้ lcd 22นิ้ว 1680*900 ยังไม่ได้เลยมั้ง

เรื่องเกมส์ เดี๋ยวนี้ที่ทำเป็น 16:9 หมดแล้วนั้น เพราะ 16:9 เป็นมาตราฐาน widescreen มาแต่ไหนแต่ไรแล้วคับ เพียงแต่ไม่ถูกนำมาทำจอภาพ เพราะอะไรผมไม่ทราบ

ในอนาคต จอ lcd ก็จะถูกลดความนิยมไป และถูกแทนที่ด้วย OLED แบบม้วนได้พับได้แทน
    หรือจอ touch screen ที่มีขายอยู่แต่ไม่นิยมอย่างยี่ห้อ NEC (ราคาถูกสุด 26000) อาจจะถูกนำมาสู้ตลาดอีกครั้งก็ได้ อะไรๆก็เกิดขึ้นได้คับ โลกเทคโนโลยีมันก็งี้

และ 16:9 อาจจะลดความนิยมและถูกแทนด้วย 2.35:1 เช่นกัน
    (หนังเดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยทำเป็น 16:9 แล้ว เพราะเค้าทำมานานแล้ว ตอนนี้ไป 2.35:1 กันแล้ว)

ตัวหนังสือเล็กไม่ใช่ปัญหาหรอกคับ
    ปัญหาอยู่ที่ว่า ความสว่างของจอถูกปรับให้เหมาะสมกับตาคุณหรือเปล่า

อดีตผมเคยใช้ CRT ใช้มานาน
    และใช้ lcd ควบคู่ได้ด้วย (ทำงาน)
    พอกลับมาบ้านเปิดคอมจอ CRT โอววว แม่เจ้า นานวันมันเริ่มทำให้ตาตูเสีย เบลอมองอะไรไม่ค่อยเห็น ต่างกัน LCD ที่ไม่ต้องเพ่งใกล้ๆก็มองเห็นชัดเจน รู้สึกไม่ปวดตาเลย
    แต่กระนั้น ตอนซื้อ lcd มาใช้ที่บ้านใหม่ๆ ปรับซะสุด แสบตามากๆ พอใช้ไปเรื่อยๆก็ค่อยๆปรับลดลงๆๆๆๆๆๆๆ จนจอจุดที่เรื่องได้ว่าเหมาะสมกับตาผมแล้ว
    สว่าง 25 คมชััด 10
    รูป รูป

OverclockZone Member miixer's Avatar

^ ^ ต่างคนต่างวาระ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by arito View Post
    แล้วรู้หรือเปล่าคับว่า windows สามารถปรับตัวหนังสือให้ใหญ่ได้ และความละเอียดยังคมกริบเหมือนเดิม (ดูในรูปที่แนบมา)
    โอ้ว ขอบคุณครับ เพิ่งเคยปรับ ใหญ่สะใจชัดเจนดีจริงๆ

OverclockZone Member sphasuta's Avatar

ผมภูมิใจ เป็นคนหนึ่งที่ไม่ตามกระแสครับ ยังใช้ LCD 17" 5:4 อยู่

(จริงๆไม่มีตังค์ซื้อใหม่) -*-

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks