Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับ Q9550 + Maximus Formula FSB ตัน 430-440

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ Q9550 + Maximus Formula FSB ตัน 430-440

คืออยากทราบว่า มีใครใช้เซทนี้อยู่มั้ยครับแล้วไม่ทราบว่า ใช้ Bios ตัวไหนอยู่หรอครับ เพราะว่าเท่าที่หาข้อมูลมา เหมือนกับมันจะมีปัญหาเรื่อง Bios ทำให้ ไม่สามารถลาก Q9550 เกิน bus 430-440 ได้ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ Q9550 มันลากไม่ไป แต่ไปๆมาๆ กลายเป็นที่ Mainboard ซะงั้น ทั้งๆที่เคยวิ่งเล่นกะ E8400 วิ่ง Bus 500+ กะ Q6600 วิ่ง 450+

ตอนนี้เลย งงเลย จะเปลี่ยน Cpu หรือ เปลี่ยน Mainboard หรือว่า Flash Bios ตัวอื่น -.-

ตอนนี้ใช้ Bios Rampage Formula 0803 อยู่อะครับ

ขอบคุณครับ

น่าจะ flash: กลับไปใช้ตัวเดิมของมันที่มี Update: แล้วดูก่อน?

Comment

ไม่น่าตันเร็วขนาดนั้น

Comment

บอร์ดตัวนี้อัด q ไม่ขึ้นหรอก ไอ้น้อง อิอิ
        +

Comment

บอร์ด รวนไปแล้ว
          EP31 DS3L ยังได้ตั้ง 450 แนะ
          1. เคลม
          2. ขายทิ้ง

Comment

Originally posted by ppily View Post
            น่าจะ flash: กลับไปใช้ตัวเดิมของมันที่มี Update: แล้วดูก่อน?
            อ่อ ถ้า Flash กลับไปใช้ตัวเดิมอาการหนักเลยครับ ค้างตลอด ลากสุดๆ 435 ไฟปรับต่ำสุดของ Mainboard เลย

Originally posted by ps000000 View Post
            ไม่น่าตันเร็วขนาดนั้น
            ตอนนี้แก้ปัญหาได้ในระดับนึงแล้วครับ

1. ต้องปิดโหมด LLC ปรับเป็น Disable
            2. ต้องปรับโหมด Cpu Clock Skew เป็น Delay 100 ( Bios Maximus Formula ไม่มีให้ปรับ )

ตอนนี้ก็ลากขึ้นมาได้อีกหน่อย บัส 452 แต่กำลังสงสัยอยู่ว่าเป็นที่ แรมด้วยหรือเปล่าพอดีแรมผมมันทดแรมไม่ได้ด้วยนี่สิ แล้ว Mainboard วิ่ง 1:1 มันเลยหนักหนาเอาการอยู่ เพราะต้องเพิ่มไฟ NB ค่อยข้างสูง ต้องแรมแรม 2*2 ที่วิ่ง 1100+ มาเล่นด้วย

Comment

Originally posted by m-1 View Post
              บอร์ดตัวนี้อัด q ไม่ขึ้นหรอก ไอ้น้อง อิอิ
              +
              ป๋า แนะนำหน่อย เล่นบอดตัวไหนดีตอนนี้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                1. เคลม
                2. ขายทิ้ง
                เห็นบอกว่ามันเป็นที่ X38 มันไม่รองรับกับพวก 45nm - -

Comment

X38 ผมเคยใช้ P5E อยู่พักนึงน่ะครับ ลากบัสยากมากๆ ตันที่ใกล้ๆกับท่านนี่หละ ถ้าเลย 450 up ก็ลำบากมาก
                  แถมไม่เสถียรด้วย

Comment

เหอๆ ผมลากได้ไม่เกิน 500

Comment

X38 มันเจอ Quad มันเลยได้ผลประมาณนี้ครับ
                      ขนาด 2 หัวที่ว่าลากง่ายๆ เจอกับ X38 บัส 500 ยังหืดขึ้นคอเลยครับ
                      เปลี่ยนไปเล่น P45 ดีกว่านะ ผมว่า

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                        1. เคลม
                        2. ขายทิ้ง

เห็นด้วย ข้อ 2 ตามที่ลุงแกบอกมาครับ

Comment

P35 ยังลากดีกว่า X38 อีก

Comment

ผมใช้ P35 บัส 450 นิ่มๆ แต่เกินนี้ ไฟกระโดด จาก 1.25 เป็น 1.40 หรือมันจะตัน

Comment

^
                              ^
                              เอามาให้ผมลองหน่อย ว่าไปได้ไกลเท่าไหร่ อิอิ

Comment

Working...
                              X