Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]Call Of Duty 4 สงคราม การสูญเสีย และวีรบุรุษ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]Call Of Duty 4 สงคราม การสูญเสีย และวีรบุรุษ

Story Line
    Originally posted by PinBall View Post
    Story Line เหมือนจะยังไม่ค่อยถูกเท่าไรนะครับ ผมจะเล่าให้ฟังเท่าที่พอฟังมันพูดออกแล้วกันนะ เหอะๆ จุดที่มีการรบกันไม่น่าใช่ปากีสถานนะครับน่าจะแถวๆซาอุดิอาระเบีย (แต่เกมไม่ได้พูดชัดเจนว่าประเทศอะไร) แล้วไม่มีการรบกันทางตอนเหนือของอเมริกาแต่อย่างไดครับตรงนั้นน่าจะเป็นแถวทางตะวันตกเฉียงใต้ของรัสเซียกับอะเซอไบจันและแถวๆชายแดนประเทศยูเครน เรื่องประมาณว่า Khaled Al-Asad เป็นคนที่ทรงอทธิพลมากในตะวันออกกลางและเกลียดชังพวกชาติตะวันตกได้ทำรัฐประหารจับประธานาธิปดีของประเทศตัวเองไปประหารออกอากาศ (Yasir Al-Fulani) และยึดประเทศเนื่องจากมีผู้หนุนหลังคือ Imran Zakhaev เข้าใจว่าเป็นเจ้าพ่อค้าอาวุธรายใหญ่จากรัสเซียที่เกลียดชังชาติตะวันตก เพราะทำให้โซเวียตต้องล่มสลาย และมีลูกสมุนมากมายเข้าใจว่าเป็นอดีต spetsnaz ซึ่งตา Zakhaev เองก็ก่อสงครามกลางเมืองกับรัฐบาลรัสเซียด้วยเช่นกัน โดยในเกมเราจะต้องรบกับรัสเซียแต่ในขณะเดียวกันก็มีหน่วยจู่โจมจากรัสเซียมาค่อยช่วยเหลือเราด้วยเหมือนกัน (Russian Loyalists) เรื่องก็ประมาณนั้นแหละจ้ารายละเอียดต้องเล่นเกมเอาเองเด้อ เหนื่อยเลย
    สเปคเครื่องที่ต้องการ
    CPU: 2.4 GHz dual core or better is recommended
    RAM: 1GB for XP; 2GB for Vista is recommended
    Harddrive: 8GB of free hard drive space
    Video card: 3.0 Shader Support recommended. Nvidia Geforce 7800 or better or ATI Radeon X1800 or better

**สเปคด้านบนสามารถรันเกมภาพ High ได้แต่อาจจะกระตุกบ้างครับ**

สเปคเครื่องที่ใช้ทดสอบ
    Windows XP Sp2
    Core 2 Duo 2.66 Ghz
    Ram 2 Gb
    Geforce 8600 GTS 256Mb

ผลคือ รันเกมได้ลื่นสุดยอดเฟรมรตพุ่งกระฉูดอยู่ที่ 147 เฟรมครับ กระตุกในบางฉากที่มีการเรนเดอร์ฉากกว้างๆและมีเอฟเฟคแสง ควัน มาก

วิจารณ์โซน

เกณฑ์คะแนน

Editor'sChoice = 9 ถึง 10 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่น่าหามาเล่นเป็นอย่างยิ่ง ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง

Excellent = 8 ถึง 8.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่ค่อนข้างดีแต่ยังบกพร่องอยู่บางจุดจึงให้คะแนนเพิ่มไม่ได้

Good = 7 ถึง 7.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่เล่นได้เพลินๆ ไม่มีอะไรหวือหวา

Avarge = 5 ถึง 6.9 คะแนน
    จัดว่าเป็นเกมที่พอเล่นได้ แต่ค่อนข้างย่ำแย่อยู่พอสมควร

Fair = 4 ถึง 4.9 คะแนน
    เกมระดับนี้เป็นเกมที่มีคุณภาพค่อนข้างต่ำและมีคุณค่าอยู่ค่อนข้างน้อยในการเสี่ยงชีวิตเพื่อหามาเล่น

Poor = 0ถึง3.9 คะแนน
    เกมในระดับนี้ผมไม่อยากแนะนำให้หามาเล่น ไม่ว่าจะกระหือ หน้ามืดตามัว ขนาดไหนก็ตาม

กราฟิค 9.5 คะแนน
    Call Of Duty นอกจากจะขึ้นชื่อเรื่องความสนุกสำหรับในภาค 4 นี้ยอมรับว่าทำกราฟิคออกมาได้ดีมากเลยทีเดียว สวยงาม สมจริง ทุกรายละเอียดครับ ที่สำคัญคือไม่กินสเปคเครื่องมกามายเลยด้วยทำให้คอมพ์ต่ำๆก็สามารถรับความมันส์ ความสนุกและได้ความตื่นเต้นไปกับเกมได้อย่างเต็มที่เลยทีเดียว

การควบคุม 10 คะแนน
    สำหรับปุ่มที่ใช้ควบคุมภายในเกมทีมงานมีการตั้งปุ่มมาได้ดีมากครับ ไม่ว่าจะควักปืนพก ควักระเบิดควันระเบิดแฟรช ก็สามารถทำได้ง่ายๆ นอกจากนั้นผมคิดว่าทุกผุ่มทำออกมาได้ดีสุดยอดครับไม่มีขัดในตอนเล่นเลยแม้แต่นิดเดียว

ระบบการเล่น 10 คะแนน
    ในส่วนนี้ขอให้เต็มอีกครับ เนื่องจากชอบตัวเกมในภาคนี้มากในส่วนของระบบการเล่นที่ให้เต็มเพราะว่ามีความหลากหลายดีครับ เช่นภารกิจที่เราต้องรอบเร้น หรือการขึ้นไปยิงปืนใหญ่105 ก็ไม่เลวเหมือนกัน หรือจะเป็ฌนฉากเอามันส์ที่ขับรถไล่ล่ากันบนไฮเวย์ ก็เรียกอารมณ์และอรรถรสได้ดีครับ ทำไมเมื่อเล่นเกมนี้ผมรู้สึกว่าเหมือนกำลังดูหนังเรื่องนึงเลยทีเดียว

AI 9.7 คะแนน
    AIในเกมประมาณ 98 % ที่พบมักจะมีแนวทางการรบที่ดีรวมถึงการใช้สมองของมันคร่าชีวิตผมได้อย่างไม่น่าเชื่อ มีบ่อยครั้งที่มันโยนระเบิดแฟรชเข้าหน้าผมอย่างจังและก็ให้พรรคพวกอีก 3-4คนมาสกรัมยิงจนตาย ทำให้ต้องเล่นกันเลยทีเดียวเชียว แต่ข้อเสียมันก็คือมันไม่ค่อยยอมหลบระเบิดแฟรชทำให้ดูไม่ค่อยสมจริงเท่าไรนัก นอกจากนั้นมีบางตัวที่ชอบยืนนิ่ง(ติดบัค)ให้ยิงก็เป็นความอนาถใจเหมือนกัน

เสียงภายในเกม 9.8 คะแนน
    ในเกมสงครามระบบเสียงย่อมต้องมาเป็นอับดับแรกกับCoD ภาคนี้เราก็ไม่ผิดหวังเช่นกันทีมงาน IW ได้ให้ความสำคัญกับเสียงมาก(ผมรู้สึกอย่างนั้น)ทำให้เกมนี้มีความตื่นเต้นจากเสียงปืนเสียงระเบิดสุดสมจริง นอกจากนั้นผมยังขอชมเชยเรื่องเพลงประกอบ ที่แต่งออกมาได้สุดยอดเหนือคำบรรยายมากครับ อย่างเพลงในฉากสุดท้ายทำให้ผมรู้สึกถึงการสูญเสียและสงสารตัวละครในเกมที่ต้องมาเสียชีวิตไปต่อหน้าต่อเรา เพื่อนเราที่โดนเอาปืนยิงจนเลือดกระเซ็นก็เรียกน้ำตาได้ดอยู่เหมือนกัน และเพราะเพลงประกอบนี้แหละครับที่ทำให้หลายๆคนสามารถเข้าถึงแก่นแท้ของเกมได้ดีครับ

สรุปความคุ้มค่าในการหามาเล่น 10 คะแนน!!!
    ถึงจะเก่าไปสักหน่อยแต่คิดว่าหลายๆคนคงจะได้เล่นกันมาเยอะครับ และก็คงจะได้รับความสุดยอดไปตามๆกัน ใครที่ไม่เคยคิดจะเล่นเกมแล้วบังเอิญเปิดรีวิวนี้ผ่านมา ขอบอกได้เลยว่าห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวงครับ

สำหรับปลายปีในเดือน พฤศจิกายนนี้ ก็จะถึงเดือนที่เรารอคอยครับนั่นคือกำหนดการวางจำหน่ายของCall Of Duty 4:Modern Warfare 2 นั่นเอง ซึ่งในภาคนี้ขอแง้มให้ว่าเป็นเนื้อเรื่องต่อกับภาคนี้ครับหลังจากที่Zahkerov ได้ตายลงได้มีอาชญากรกลุ่มหนึ่งถือโอกาศก่ออาชญากรรมและอ้างว่าการกระทำแบบนั้นถือว่าเป็นสิ่งที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง ทำให้ต้องลุกขึ้น จับปืนและเหนี่ยวไกให้พวกมันผงาดกันอีกครั้ง และ!ที่สำคัญเหนือสิ่งใดคุณจะได้เจอตัวละครที่คุณได้สวมบทบาทในภาค 4 นี้ด้วยครับแต่จะเป็นใครนั้นขอบอกว่าต้องเล่นให้ได้ครับปลายปีแน่นอน!

Screenshot

ร่วมไว้อาลัยให้กับเฮีย Priaceและ 3 วีรบุรุษด้วยการซื้อภาคต่อที่จะวางจำหน่ายใน 11 พฤศจิกายนนี้ ...
    Last edited by karas100; 24 Nov 2009, 17:57:47.

ที่งี้คะแนนเต็มเชียว
    ผมชอบ Rainbow Six : Vegas มากกว่าอีกนะ

เกมส์นี้ผมให้
    กราฟฟิค 9.2
    ภาพสวย แต่พวกชุด สีมันแหม่งๆไปนิด ยังกะชุดพลาสติค ทำแสงกระทบแรงไปหน่อย
    ระบบการเล่น 9.2
    สุดยอด แต่มีบัคคอยป่วนเล็กน้อย และการเล่นเหมือนแค่วิ่งจุด A ไป B โดยไม่ให้ถูกฆ่า
    เพราะไม่ว่าคุณจะยิงศัตรูเยอะมาก สอยเป็นร้อย หรือว่าไม่ยิงเลย ก็มีผลเหมือนกัน ศัตรูจะหายไปเองตามพล๊อต
    ระบบเสียง 9.0
    เสียงปืนและเสียงภากษ์ค่อนข้างดีเลยทีเดียว รวมทั้งเสียงประกอบอื่นๆเช่น ฮ.หรือเครื่องบินที่โฉบ
    แต่ไม่ค่อยมีเสียงสิ่งแวดล้อมเท่าไร
    เนื้อเรื่อง 8.5
    เนื้อเรื่องโดยรวมถือว่าดี แต่ดำเนินเรื่องเร็วไปนิด ทำให้เกมจบค่อยข้างเร็ว
    เพราะพอเราไปถึงที่หมายปุ้บ ก็จะมอบภารกิจต่อไปเลย โดยไม่มีให้เราคอยยิงแถวนั้นซักพักแล้วค่อยไปต่อ
    ทำให้แทนทีจะเล่นยาวๆ กลับกลายเป็นสั้นไปซะนี่

โดยรวมผมให้เกมนี้ 9.0

เทียบกับ Modern FPS อื่นๆก็
    R6Vegas : 9.2
    R6V2 : 8.5
    Farcry2 : 8.0
    GRAW[PC] : 6.0
    GRAW2 [PC] : 7.0
    ARMA2 : 6.0

สำหรับภาค 2 ก็ โฆษณานิดนึง
    Trailer + Thai Sub
    BORKED

Download Trailer [HD720P]
    http://csbrofs.informe.com/forum/sid...-t92.html#p605
    Last edited by Tunza!; 3 Aug 2009, 14:50:51.

Comment

Story Line เหมือนจะยังไม่ค่อยถูกเท่าไรนะครับ ผมจะเล่าให้ฟังเท่าที่พอฟังมันพูดออกแล้วกันนะ เหอะๆ จุดที่มีการรบกันไม่น่าใช่ปากีสถานนะครับน่าจะแถวๆซาอุดิอาระเบีย (แต่เกมไม่ได้พูดชัดเจนว่าประเทศอะไร) แล้วไม่มีการรบกันทางตอนเหนือของอเมริกาแต่อย่างไดครับตรงนั้นน่าจะเป็นแถวทางตะวันตกเฉียงใต้ของรัสเซียกับอะเซอไบจันและแถวๆชายแดนประเทศยูเครน เรื่องประมาณว่า Khaled Al-Asad เป็นคนที่ทรงอทธิพลมากในตะวันออกกลางและเกลียดชังพวกชาติตะวันตกได้ทำรัฐประหารจับประธานาธิปดีของประเทศตัวเองไปประหารออกอากาศ (Yasir Al-Fulani) และยึดประเทศเนื่องจากมีผู้หนุนหลังคือ Imran Zakhaev เข้าใจว่าเป็นเจ้าพ่อค้าอาวุธรายใหญ่จากรัสเซียที่เกลียดชังชาติตะวันตก เพราะทำให้โซเวียตต้องล่มสลาย และมีลูกสมุนมากมายเข้าใจว่าเป็นอดีต spetsnaz ซึ่งตา Zakhaev เองก็ก่อสงครามกลางเมืองกับรัฐบาลรัสเซียด้วยเช่นกัน โดยในเกมเราจะต้องรบกับรัสเซียแต่ในขณะเดียวกันก็มีหน่วยจู่โจมจากรัสเซียมาค่อยช่วยเหลือเราด้วยเหมือนกัน (Russian Loyalists) เรื่องก็ประมาณนั้นแหละจ้ารายละเอียดต้องเล่นเกมเอาเองเด้อ เหนื่อยเลย

Comment

สุดยอดครับเกมนี้ ผมยกให้เป็นหนึ่งในใน 2 เกม FPS ที่ดีที่สุดในปัจจุบัน คู่กับ Farcry 2 เลยครับ

Comment

เดี๋ยวจะแก้ไขข้อมูลเรื่องให้ครับ ผมก็เอามาจากเวปอื่นแล้วเอามาแปลงอีกทีนึงน่ะ

(รีบไปหน่อยลืมใส่เครดิตด้วยฮ่าๆ)

Comment

จริงอย่างที่คุณPinBallว่าเอาไว้ครับ สมรภูมิในเกมนี้จะมีแค่2ประเทศนะครับคือทางตอนเหนือของรัสเซียกับประเทศสมมุติในตะวันออกกลาง ไม่ใช่อเมริกาเหนือกับปากีสถาน

(แต่ประเทศหลังนี่ไม่แน่ เพราะปากีสถานเองก็อยู่ในแถบตะวันออกกลาง) แนะนำว่าให้ลองเปิดในwikipediaดูครับ จะช่วยได้เยอะ(ผมเองก็เปิดดูบ่อยๆเวลาหาข้อมูลมารีวิวเกม)

มาคุยเรื่องตัวเกมกันดีกว่า... เกมๆนี้ต้องยอมรับเลยครับว่าเป็นคู่แข่งตัวยงของเกมสุดฮิตตัวพ่ออีกเกมนึงที่ออกวางขายพร้อมๆกันอย่างCrysis เพราะในช่วงเวลานั้น(ราวๆปลายปี2007)

การอัพสเป็คเครื่องคอมพ์เพื่อให้รองรับเกมที่ผลักดันด้านนวัตกรรมกราฟฟิกเกมอย่างCrysisเป็นอะไรที่ฉีกกระเป๋าตังค์ได้แบบโหดเข้าเส้นมาก!

ยอมรับอยู่หรอกว่าตัวเกมมันเจ๋งจริงนะ แต่ว่ามัน...มัน...

ในขณะที่Modern Warfareกลับสามารถรองรับเครื่องที่มีสเป็คต่ำๆจนถึงขั้นปานกลางได้สบายๆ ภาพที่ออกมาเลยยังสวยงามไม่เปลืองสเป็ค

เนื้อเรื่องของเกมก็จริงจังน่าสนใจ(เข้ากับสถานการณ์ความขัดแย้งของอเมริกา-อิรักโคตรๆ) เกมการเล่นก็มันส์ถึงใจ เล่นแบบมัลติเพลย์เยอร์กับเพื่อนๆหรือเล่นออนไลน์ก็ยังได้

ทั้งสองเกมนี้จึงถูกกล่าวขานในฐานะเกมชั้นเยี่ยมกันทั้งคู่ แต่ถ้านับกันในแง่ของความคุ้ม ...Modern Warfareกินขาดครับ

เห็นด้วยเลยครับว่าคะแนนความคุ้มค่าน่าหามาเล่นสมควรจะได้10อย่างไม่ต้องสงสัย แต่ถ้าวิจารณ์แบบตรงไปตรงมา ผมเองก็ให้แค่9.2/10ครับ
            Last edited by Garin191; 3 Aug 2009, 20:00:30.

Comment

คุณ Garin191 ให้คะแนนทำผมเลยครับ ผมว่าเกมที่จะให้ 10 นี้คงหาไม่ได้หลอก

ขนาดเกมที่ผมว่าดีที่สุดสำหรับผมอย่าง CoH กับ H-L ผมยังให้ 9.6 เอง

Comment

^
                ^
                ^ผมก็ว่างั้นแหละครับ เกมที่ยอดเยี่ยมน่ะมีอยู่เยอะแยะไปครับ(เพราะเกมห่วยๆ ชาวเกมเมอร์ต่างก็เลือกที่จะมองข้ามไม่สนใจและก็ลืมเลือนไป) แต่เกมที่สมบูรณ์แบบจริงๆน่ะ

ผมว่ามันไม่มีและไม่มีวันมีหรอกครับ(ถึงสำนักวิจารณ์บางแห่งจะยอมให้คะแนนเต็ม10 เต็ม100%กับเกมบางเกม แต่นั่นมันไม่ใช่เพราะองค์ประกอบของเกมหรอกครับ

เป็นเพราะพวกเขาชอบเกมๆนั้นมากกว่า)

แต่...เฮ้! คิดในแง่ดีสิครับ การที่โลกเราไม่มีเกมที่สมบูรณ์แบบน่ะเป็นเรื่องที่ดีนะ เพราะลองคิดดูนะ ถ้าโลกเราเกิดมีเกมที่สมบูรณ์แบบออกมาแล้วจริงๆละก็

วงการเกมส์จะเข้าสู่ทางตันในทันที...(เพราะไม่มีอะไรเหนือชั้นกว่านั้นได้อีกแล้ว มัน"สมบูรณ์แบบ"แล้ว) เป็นแบบนี้น่ะดีแล้วล่ะครับ พัฒนาไปเรื่อยๆ ได้เล่นสิ่งใหม่ๆกันไม่มีที่สิ้นสุด~

ป.ล.พล่ามคนละเรื่องกับเนื้อหากระทู้เลย แหะๆ ขอโทษคร้าบ!

Comment

เสียดายใช้จอยเ่ล่นไม่ได้
                  ลองใช้โปรแกรมช่วยแล้ว แต่ปรับได้ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่

Comment

ผมให้AI 6 พอนะเพราะไอ้เรื่องโยนระเบิดแฟรชใส่เราเนี่ยก้เจอได้เฉพาะความยากhardขึ้นไปเอง เวลาเล็งไปมันก็ไม่ค่อยหลบกัน แถมพวกอาบังชอบวิ่งกันมาแบบไม่กลัวตาย เอะอะเป็นวิ่งใส่ มันเกินไป สงครามจริงยิงกันนี่แต่ละฝ่ายหดหัวกันจะตาย
                    แต่ชอบตรงที่ระบบบังคับให้เราต้องบุกให้เร็ซ ไม่งั้นอาบังจะเกิดใหม่เรื่อยๆ
                    Last edited by Freekickgundam; 4 Aug 2009, 15:51:55.

Comment

Originally posted by Freekickgundam View Post
                      ผมให้AI 6 พอนะเพราะไอ้เรื่องโยนระเบิดแฟรชใส่เราเนี่ยก้เจอได้เฉพาะความยากhardขึ้นไปเอง เวลาเล็งไปมันก็ไม่ค่อยหลบกัน แถมพวกอาบังชอบวิ่งกันมาแบบไม่กลัวตาย เอะอะเป็นวิ่งใส่ มันเกินไป สงครามจริงยิงกันนี่แต่ละฝ่ายหดหัวกันจะตาย
                      แต่ชอบตรงที่ระบบบังคับให้เราต้องบุกให้เร็ซ ไม่งั้นอาบังจะเกิดใหม่เรื่อยๆ
                      ก็ภาค 2 ออกมาแก้เรื่องนี้ครับ

Comment

แต่ผมกับไม่รู้สึกว่า AI. มันโง่เลยนะ อาจเป็นเพราะผมเริ่มที่ระดับ Hard และก็ฉาก Action ของเกมนี้ที่เดือดระอุสูบฉีดอะดีนารีนให้พุ่งพล่านตลอดเวลาทำให้ไม่สังเกต ซึ่งต่างจาก Crysis(มวยคู่เปรียบที่ชอบถูกยกมาเทียบของเกมนี้) ที่ AI. ผมว่ามันฉลาดแต่เพราะนาโนสูตร โหมดหายตัวของเราทำให้มันดูโง่ไปทันตาและทำให้ฉาก Action มันไม่เร้าใจอย่างที่ควรจะเป็น ซึ่งระบบการต่อสู้ตรงนี้ผมยังยกให้ CoD4 และ Farcry2 เหนือกว่า Crysis พอสมควรในเรื่องฉาก Action ที่น่าตื่นเต้น ทั้งการวิ่งฝ่าดงกระสุนเพื่อหาที่กำบัง การต้องคอยระมัดระวังในทุกฝีเก้าที่เก้าเดิน หรือแม้แต่การพลางตัวเพื่อซุ้มโจมตีที่ต้องทำอย่างใจเย็น เพราะเราคงหายตัวไม่ได้ถ้าศัตรูรู้ตัว....

ปล.ขอโทษแฟนๆ Crysis ด้วยครับ มันเป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

Comment

ใครมีความเห็นอะไร ช่วยลงไว้อีกนะครับ เดี๋ยวจะอัพเพิ่มไปกับข้อความด้านบนให้ ใครที่ยังไม่ได้เล่นจได้มีทางเลือกเยอะขึ้น

ปล.ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลและรีวิวเพิ่มเติม ถ้าไม่ติดงานอะไรเดี๋ยวจะจัดการให้ทั้งหมดครับ

เอ้อแต่ได้ยินข่าวแว่วๆมาว่าภาค2มันจะไม่เข้าไทย เป็นความจริงหรือเปล่า ใครที่ยืนยันได้ช่วยบอกทีครับ-w- นั่งลุ้นจนตัวโก่งแล้ว><

Comment

ระบบ มัลติ ก็มันน๊าาา

มีการเล่นที่เด่นมากครับ ตนเล่นเยอะมาก

มีระบบเก็บ ยศเพื่อ ปลดล๊อค อาวุธใหม่ๆๆๆ ไม่แล็ค เวลาเล่นถึงแม้ปิงจะ 300 up

ผมให้ 9/10 ครับสำหรับโหมดมัลติเพลเยอร์

มันมากครับ

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
                              ก็ภาค 2 ออกมาแก้เรื่องนี้ครับ
                              เออดี ยิ่งด่านรถถังติดหล่มแล้วเจออาบังเป็นฝูงวิ่งใส่รถถังนี่ไม่ไหว

Comment

Working...
                              X