Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอไว้อาลัยแด่ คุณภาพยอดแย่ บริการสุดเห่ย ของ UPS APC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอไว้อาลัยแด่ คุณภาพยอดแย่ บริการสุดเห่ย ของ UPS APC

วันนี้โทร.ไปถาม SYNNEX สำนักงานใหญ่ เนื่องจากผมส่ง UPS APC BR800I ไปซ่อม
    ทราบว่า สิ้นค้าอยู่ที่ SYNNEX พันธ์ทิพย์ ค่าซ่อมแผงวงจรและค่าแบตเตอรี่ ราคา 8000
    ผมจะโทรไปแจ้งให้ SYNNEX ที่พันธ์ทิพย์ ว่าไม่ซ่อมและไม่เอาคืน....และต่อไปผมจะไม่ซื้อ UPS APC อีกต่อไปแล้ว
    ขอเล่าที่มาที่ไปหน่อยนะครับ
    ผมซื้อ BR800I ราคาประมาณ 7-8 พัน และ BR1500I ราคาประมาณ 11000 โดยซื้อภายใน
    ปี 2550 หลังจากใช้งานไม่ถึงปี ก็ต้องส่ง BR1500I ไปซ่อม ด้วยอาการคือ ไฟแดงขึ้นเตือน OVERLOAD
    พอมาปี 2552 เดือน มิ.ย. BR1500I ก็ต้องส่งซ่อมอีก ด้วยอาการเดิม ไฟแดงขึ้นเตือน OVERLOAD
    หลังจากซ่อมเสร็จ ผมรับกลับคืนมา พบว่า DATA PORT ที่ตัว UPS เสีย ผมก็โทรไปต่อว่า SYNNEX
    ทำไมถึงไม่ช่วยเช็คการใช้งานของเครื่องก่อนส่งคืนผม พนักงานบอกว่า ก็ผมไม่ได้เขียนแจ้งว่า DATA PORT เสียด้วย
    ผมก็บอกว่า จะไปรู้จะไปบอกได้อย่างไร ก็ UPS เสีย ใช้งานไม่ได้ เห็นแต่ไฟแดง OVERLOAD ขึ้นเตือนตลอด
    ผมจะไปเช็คหรือรู้ได้อย่างไรว่า DATA PORT เสีย...แต่ผมก็สงสัยอยู่ในใจว่า มันเสียขณะซ่อมหรือเปล่าเนี่ย เพราะผมคิดว่า
    DATA PORT ไม่น่าจะเสียกันง่ายๆ เพราะเป็นส่วนที่ไว้เสียบสาย USB เชื่อมต่อกับคอมพ์ เพื่อให้คอมพ์เห็น/รุ้จักการทำงาน
    ของ UPS
    เดือน ก.ค. 2552 BR800I ก็มาเสียอีก ด้วยอาการเดียวกัน ก็ส่งซ่อม .....โชคร้ายจริงๆสำหรับผม เพราะประกันเพิ่มหมดก่อนหน้า
    ไม่กี่วันเอง
    พอมา 1 ส.ค. 2552 BR1500I ก็เสียอีก ด้วยอาการเดิม
    แล้ววันนี้ 3 ส.ค. 2552 ผมโทรไปถาม SYNNEX ก็ทราบว่า ค่าซ่อมแผงวงจรและค่าเปลี่ยนแบตเตอรี่ รวมราคา 8 พันกว่า
    โอ..แม่เจ้าโว๊ย.. ราคานี่มันซื้อ UPS ตัวใหม่ได้เลยนี่...
    ผมก็เลยโทรไปบอก APC THAILAND ว่า
    ผมทราบมาว่า เคยมีคนใช้ APC แล้วเสียในระหว่างประกัน APC เปลี่ยนตัวใหม่ให้
    แล้วทำไม ตอนผมส่งซ่อมครั้งแรก BR1500I ทำไม ไม่เปลี่ยนตัวใหม่ให้ผม อย่างไรก็ดี ผมบอกกับทาง APC ว่า
    จะไม่ซื้อยี่ห้อ APC อีกแล้ว ขายของคุณภาพห่วยราคาแพง แล้วยังซ่อมไม่ได้เรื่องอีกต่างหาก
    (ตอนผมส่งซ่อมกับทาง SYNNEX ...SYNNEX บอกว่าจะส่งต่อไปให้ APC ซ่อม...
    ดังนั้น APC คือจำเลยในที่นี้ของผม)
    น้องชายผมใช้ UPS ยี่ห้อ PWM ซื้อมาใช้งานก่อนผมซื้อ APC เสียอีก ซื้อมาใช้งานได้ 2-3 วัน UPS เสีย
    ก็แจ้งไปทาง PWM
    ทางนั้น ก็ให้ช่างเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลย หลังจากนั้น ก็ไม่เคยเสียอีกเลย...
    ส่วนของผม เสียเป็นว่าเล่น แถมยังต้องแบกโคตะระหนักไปส่งซ่อมอีกต่างหาก...
    แล้วมาเจอบริการสุดย่ำแย่ คุณภาพสินค่าสุดเห่ยของ APC THAILAND ( แบตเตอรี่ ถ้าผมจำไม่ผิด
    จะมีอายุการใช้งานประมาณ 3-5 ปี ถึงจะต้องซื้อแบตเตอรี่ตัวใหม่มาเปลี่ยน....ส่วนของผม แค่ 2 ปีเอง)
    สรุป ขอไว้อาลัยแด่ UPS APC และ APC THAILAND

หมายเหตุ ไว้มีเวลา จะเอา BR1500I ไปส่งซ่อมดู ไม่ใช่อะไร หรอก อยากรู้ราคาค่าซ่อมเท่านั้นแหล่ะครับว่า
    โหดได้ใจขนาดไหน เพราะแค่ BR800I ยัง 8 พันกว่า....แล้ว BR1500I จะหมื่นกว่าหรือไม่ หุๆ...
    (ส่งซ่อม แต่ก็ไม่รับคืน/ไม่แจ้งให้ซ่อมหรอกครับ...พอเดาได้ว่า จะพบจุดจบที่อนาถเพียงใด)
    Last edited by dragon_horse; 4 Aug 2009, 13:19:59.

กำ ของใหม่ 6200.- มั้ง จำไม่ผิด

Comment

โอว แย่เลย

Comment

มาเก็บข้อมูลครับ

Comment

UPS ยี่ห้อไหนดีๆบ้างเนีั่ย

Comment

อูย.......เล็งยี่ห้อนี้ไว้พอดีเลย
            สงสัยต้องระงับโครงการ และ หันหางเสือไปเจ้าอื่นซะแล้ว
            ขอบคุณครับที่บอกมา
            เฮ้อ กะว่าซื้อของดีไม่น่าจะมีปัญหา
            เจอแบบเจ้าของกระทู้ นี่เป็นผมบอกตรงๆ เจ็บใจเหมือนกัน

Comment

โชคดีที่ไม่ได้ใช้ของ APC ส่วนตัวผมใช้ของ syndome อ่ะ ไม่รู้จะเป็นเหมือนกันหรือป่าว

Comment

กำ ของผม 500VA ยี่ห้อกิ๊กก๊อก ซื้อมาจะสิบปีแล้วยังไม่เสียเลยครับ มีแค่แบตหมดเท่านั้นเอง

Originally posted by dragon_horse View Post
                ค่าซ่อมแผงวงจรและค่าแบตเตอรี่ ราคา 8000
                DATA PORT เสียแล้วจะเปลี่ยนแบตทำไมฟะ กะกินเงินเต็มที่เลยนะนั่น ซื้อใหม่ยังถูกกว่าซะอีก

Originally posted by dragon_horse View Post
                พนักงานบอกว่า ก็ผมไม่ได้เขียนแจ้งว่า DATA PORT เสียด้วย
                กรูไม่ใช่ช่าง ถ้ากรูซ่อมเป็นจะแบกไปซ่อมทำไมฟะ หนักจะตาย_า

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                  ยี่ห้อดี ประกันอาจจะไม่ดี

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                    ของผมใช้รุ่น leonics ใช้มาเกือบ3ปีละ ต่อปลั๊กรวมแล้วเสียบปลั๊กคอม500wเต็มกับหน้าจอและบางวันก็มีโน้ตบุคcompacมาอีก2ตัว เเล้วก็โน๊ตบุคmacอีก1ตัวคือปลั๊กเต็มเลยครับ เคยไฟดับขณะต่อกับคอมแล้วก็โน๊ตบุค2ตัวไม่เป็นไรครับ ไม่มีกระตุก

ปล.ได้ฟรีมา เพื่อนพ่อเอามาให้

Comment

โห.....ค่าซ่อมเหรอนั่น

Comment

มายืนยันอีกครั้งว่า
                        จะไม่ซื้อ UPS APC ต่อไปอีกแล้ว หมดความเชื่อถือ เอาไว้ชาติหน้าตอนบ่าย อาจจะกลับมาซื้ออีกก็เป็นได้
                        และจะบอกต่อๆไปกับคนรู้จักกันว่า อย่าเสี่ยง อย่าหาเรื่องที่จะซื้อ APC มาใช้อย่างเด็ดขาด
                        ไม่เช่นนั้นจะเจอกับบริการสุดแย่ คุณภาพสุดเห่ย ของ APC THAILAND
                        ยี่ห้อดีของโลก ต้องมาตาย/เน่ายังเขียดโดย APC THAILAND

Comment

ใช้ SUA1500I อยู่ เสียวๆ

Comment

ผมใช้ BR1500i มานานยังไม่เคยเสียเลย สงสัยโชคดี เหอๆ

Comment

แง้วๆๆ แบบนี้มาใช้ของคนไทยกันดีกว่าครับ leonics อิอิ

Comment

Working...
                              X