overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member Mbell's Avatar

Exclamation รบกวนช่วยดู NB ตัวนี้หน่อยครับ พอดีสนใจจะซื้อครับ ดูแล้วมันน่าจะคุ้มค่าครับ

15,900 บาท
    ความต้องการคือ ใช้งานทั่วไป ดูหนัง เล่นเกมทั่วไปที่ไม่ได้ใช้กราพฟิคสูง
    ตกแต่งรูปเล็กน้อย คือร้อยละ 70 เอาไว้ทำงานครับ
    งบ ตัวเครื่อง+ประกันเพิ่มเป็น 3 ปี 20K +- 2 K ครับ
    ถามนะครับ
    1. ผมเคยถามเพื่อนมันบอกว่า AMD Athlon มันพอๆกับ celeron ห่วยนะ จะเอาเหรอ
    อันนี้จริงมั้ย ผมนึกว่า athlon มันพอๆกับ core duo ซะอีก
    2. Pentium duo คืออะไรครับ
    3. Turion คือคู่แข่งของของ Core2duo ใช่หรือเปล่าครับ
    4. จากที่ฟังจากเพื่อนๆผมหลายคนเขาบอกว่า CQ ห่วย นิ่จริงมั้ย
    5. ผมคิดว่าถ้าเอาไว้ทำงาน หาซื้อพวก vga ออนบอร์ดแบบที่มัน share แรมได้
    เครื่องมันก็จะร้อนน้อยกว่าพวก vga แยกใช่มั้ยครับ โอกาสที่มันจะพังมันก็น้อยลงผมเข้าใจถูกหรือเปล่า
    6. ถ้าไม่สนับสนุน CQ จะเล่นยี่ห้ออะไรดีครับ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
    Last edited by Mbell; 3 Aug 2009 at 21:23:17.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถึงแรมจะน้อยไปหน่อย แต่เสปกโดยรวมก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยนะครับ การ์ดจอแยกอีกต่างหาก ราคาไล่เลี่ยกับNetbook แต่ได้จอใหญ่+DVD RW ผมว่าคุ้มล่ะ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Exclamation

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ถึงแรมจะน้อยไปหน่อย แต่เสปกโดยรวมก็ไม่ได้ขี้เหร่เลยนะครับ การ์ดจอแยกอีกต่างหาก ราคาไล่เลี่ยกับNetbook แต่ได้จอใหญ่+DVD RW ผมว่าคุ้มล่ะ

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนึิดพอดีไปเจอกระทู้ที่คนเขาสาปแช่ง compaq เลยอยากถามว่า ยี่ห้อมนี้เป็นไงครับ กลัวซื้อแล้วมีแต่ปัญหาครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

อย่าซื้อเลยครับ HP/COMPAQ เอายี่ห้ออื่นดีกว่าครับ HP/COMPAQ ใช้แล้วมีแต่งานเข้า แนะนำพวก ASUS,Toshiba ดีกว่าครับ Acer ก็ดีครับ แต่ต้องลองใช้จริงถึงจะรู้ว่ามันดีอย่างไร

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by Mbell View Post
    ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนึิดพอดีไปเจอกระทู้ที่คนเขาสาปแช่ง compaq เลยอยากถามว่า ยี่ห้อมนี้เป็นไงครับ กลัวซื้อแล้วมีแต่ปัญหาครับ

ขอบคุณครับ
    จากคำบอกเล่า คือว่า ประกันมันห่วยครับ นอกจากนี้ต้องถามUserล่ะ ผมไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เหมือนัน เคยแต่ไปซ่อมให้เพื่อน

แต่จากประสบการณ์ตรง โดยรวมก็ใช้ได้ แต่Compaq พวกวัสดุมันจะดูราคาถูกหน่อย ไม่เหมือนHP แบบว่าต่างกันสุดขั้วเลย ที่เคยไปซ่อมให้เพื่อนคือว่า อยู่หอเดียวกัน เนตเส้นเดียวกัน ต่อเค้าเนตไม่ได้ ทั้งๆที่เอาไปเล่นที่อื่นก็ใช้ได้ (แต่ใช้กับเนตหอไม่ได้) เลยลองให้เค้าเปลี่ยนไปใช้ USB LAN ดู ปรากฏว่าใช้ได้เลย สรุปคือOnboard Lan มันไม่เข้ากะ Server ที่หอหรือยังไงก็ไม่ทราบได้ล่ะครับ

เอาเป็นว่าถ้ามีเสปกเ่ท่ากัน ราคาเท่ากันหรือแพงกว่ากันไม่เกิน 500 แต่เป็นยี่ห้ออื่น ลองดูยี่ห้ออื่นไว้ก็ดีครับ

คือว่า เรื่องทนผมก็คิดว่ามันทนเหมือนกันนะ จากที่ผมใช้ compaq รุ่น V3111AU มาจะ 3 ปีแล้ว
    มันงอแงแค่ไม่เกิน 3 ครั้ง
    ครั้งแรกจอเป็น deadpixel ยาวประมาณ 3 มิล ส่งศูนย์เค้าเปลี่ยนให้เลย
    ครั้งที่ 2 ลงwindows เองแต่ไม่รอด ส่งร้านลงโปรแกรมใหม่ให้ + ทำไฟล์โกสด้วย
    ครั้งที่ 3 เครื่องอืด ไม่รู้เป็นอะไร จัดการโกสใหม่ หายเลย

เท่าที่ดูอาจจะเป็นเพราะเวลาใช้ก็รู้จักดูแลมันด้วยเลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเท่าไรมั้งครับ
    ที่เจอมาตอนนี้คือ ฝั่งซ้ายมือช่วงที่มี CPU + HDD เริ่มร้อนเร็วขึ้นกว่าเมื่อก่อน คงจะต้องส่งไปปัดทำความสะอาดที่ร้านซักทีนึงละครับ

ที่ผมซื้อตอนนั้นเพราะยังมั่นใจในแบรนด์นี้อยู่ แต่ถ้าตอนนี้อาจจะหันไปมองที่มันคุ้มค่ากว่าในราคานี้ครับ
    อีกอย่างถ้าตะขิดตะขวงใจก็ลองดูยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ
    เพราะถ้าซื้อมาแล้วรู้สึกไม่ดีกับมัน เราจะทุกข์ใจเองเปล่าๆ ครับ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ปัญหามันอยู่ที่..

มีเครื่องอยู่หลายรุ่น ช่วงนึงที่มีปัญหาเรื่องความร้อน ซึ่งเป็นปัญหามาจาก "ตัวเครื่อง" โดยตรง

ทาง HP Global (USA) ได้ทำการเรียกคืนเครื่องรุ่นต่างๆ ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด (ใน USA)

แต่บ้านเรา...รับซ่อม...ไม่คืนเครื่อง เนื่องจากรุ่นที่ทาง HP Global ประกาศมา...ไม่ตรงกับรุ่นที่ขายประเทศไทย (ปกติรุ่นจะต่างกันที่รหัสนิดหน่อยอยู่แล้วในแต่ละที่)

ปัญหาอยู่ตรงที่..ความรับผิดชอบของ HP ประเทศไทยเนี่ยล่ะครับ... ทำให้เค้าแอนตี้กันอยู่ตอนนี้ คือประมาณว่า ถ้าไม่หาข้อมูลจากเน็ต ยกเครื่องเข้าไปทำที่ HP ส่วนใหญ่โดนค่าเปลี่ยน mainboard กันไปหมื่น ทั้งๆ ที่...ปัญหาเกิดจากตัวเครื่องของ HP เองแท้ๆ

ถ้าถามผม ผมก็ไม่แนะนำ..เพราะถ้าซวยเจอเคสแบบนี้ HP Thailand ยังรับผิดชอบไม่ดีครับ แต่ผมเองก็ใช้ compaq อยู่...ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร

OverclockZone Member Destiny's Avatar
    AMD CPE#X Team Suranaree University of Technology

แนะนำ acer ครับ ถึงบางคนจะบอกว่าไม่ค่อยดีพังง่าย แต่ผมว่าอยู่ที่คนใช้ด้วยแหละครับ เคยเอาเครื่องแฟนไปส่งศูนย์ที่โคราช พอพวกรู้ว่าบอร์ดเจ้งก็สั่งบอร์ดใหม่มาเปลี่ยนให้เลย พอดีอยู่ในช่วงประกันด้วยเลยไม่ได้เสียตังซักบาท

OverclockZone Member skb's Avatar

ถ้าไม่ชอบเปลี่ยนเครื่องบ่อย

แนะนำ Asus Dell และ Toshiba ครับ

Bookmarks

Bookmarks