overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เล่นเกมแล้วกระตุก(แปลกมากๆ)

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

Default เล่นเกมแล้วกระตุก(แปลกมากๆ)

สเปกตามลายเซ็นล่ะฮะ
    ปัญหาของผมมันแปลกฮะ ผมเล่นเกมธรรมดาๆแล้วกระตุกอ่ะ
    เท่าที่ผมเห้นนะ Little fighter 2 บางคนคงเคยรู้จักมั้งนะ อันนี้หนักมาก พอยิงพลังใส่กัน คอมนี่กระตุกเชียว
    ยิงไข่ครับ(เกมดังเนอะ) เคยเห็นไหมยิงไปหยุดก่อนกระทบไข่ด้านบนอ่ะ กระตุกได้ไงไม่รู้
    Zuma ครับ นี่ก็ไม่รู้กระตุกได้ไง เครื่องเก่ายังไม่มีกระตุกเลย
    เยอะครับๆๆๆ ไม่ว่าจะมาริโอ Emuเกมบอย เกมขับรถเมล์ Daytona etc.

ช่วยทีนะครับ ถ้าใครรู้ทางแก้

ปล.ผมเล่น NFS carbon ปรับกลางๆได้น่ะครับ เลยไม่เข้าใจว่านี่เป็นเพราะอะไร

OverclockZone Member tanpxd's Avatar

มันไม่เสถียรหรือปล่าวครับ(เดาน่ะครับ) เล่นเกมธรรมดามีอาการหน่วงแปลกๆบ้างไหมครับ ลองลดความเร็ว Cpu หรือเพิ่มไฟดูอ่ะครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

test orthos ซัก10นาทีดูว่าเสถียรป่าว ถ้ามานerorก็คงใช่ แต่ocแค่2.8ไม่น่าจะ เป็นไร ลอง ลงdriver MB VGA ใหม่ดู ลบออกให้หมด DirectXด้วย อาจเน่าได้

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

driver หละมั้ง ....

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ลงไดร์เวอร์ใหม่หมดแล้วครับ orthos รันไป 2 ชม.ไม่มีอะไรครับ
    ตอนนี้ก็เหลือแต่ DX ที่ยังไม่ลง

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ลองลงดูก่อนครับ แต่ผมก็คิดเหมือนด้านบนว่าไม่สเถียรหรือป่าว

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เหมือนผมอ่ะ

อยู่ดีๆก็เล่น Maple Story ไม่ได้ เกมส์ 2D แท้ๆ

แต่เล่น HeroV+Spellforce2 ปรับสุดได้สบายๆ

สรุปแล้วต้องลงวินโดว์ใหม่ -*- ไม่รู้เป็นไรไรมัน

OverclockZone Member suicide's Avatar

ลองลง Windows ใหม่ หรือ scan virus [ลองหลายๆโปรแกรมหน่อย บางตัวมันอาจไม่รู้จัก] เพราะ Virus/Spyware ก็ทำให้เครื่องเกิดอาการแบบนี้ได้ ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

สงสัยร้อม ตามอากาศ ขนาด คลังแสง ยังระเบิด

OverclockZone Member Jamesss's Avatar

เมื่อวานเล่น heroes of company คลังแสงระเบิดเต็มฐานเลย แพ้ com ซะงั้น

OverclockZone Member Jamesss's Avatar

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post
    เหมือนผมอ่ะ

อยู่ดีๆก็เล่น Maple Story ไม่ได้ เกมส์ 2D แท้ๆ

แต่เล่น HeroV+Spellforce2 ปรับสุดได้สบายๆ

สรุปแล้วต้องลงวินโดว์ใหม่ -*- ไม่รู้เป็นไรไรมัน
    สงสัย vga พี่ไม่แรงพอมั๊งคับ... - -"

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

อือ....ผมสัญนิษฐานบ้างนะครับ จากประสบการอันน้อยนิด

ข้อแรกอยากให้ลองลงวินโดวหลายๆรอบใช้ไดรเวอดูหลายๆเวอชั่น อาจเป็นปัญหาจากซอฟแวร์

ข้อสองอาจจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์ก็ได้ แต่ การ์ดจอกับบอด ซีพียู แรมของท่าน คนอื่นเขาก็ใช้กัน แต่เค้าไม่เป็น ไม่เห็นมีใครบ่นแบบนี้เลย

ข้อสาม มีใครในนี้เคยลองไล่ปรับค่าTiming ทุกๆตัวทีละค่าไหม บางตัวถ้ากดต่ำๆ เทส PI เร็วขึ้น จริง แต่ระบบโดยรวม มันหน่วงๆ พอตั้งไว้หลวมๆ ดูมันจะแสดงผลได้ลื่นไหลดีขึ้น แต่ PI ช้าลงซะงั้น
    ผมคิดไปเองหรือเปล่า...อันนี้ใช้ความรู้สึกจากการนั่งดู 3dmark เป็นร้อยๆรอบต่อวัน หลังจากคอนฟิกเครื่อง ตัดสินเอา ไม่ต้องเชื่อก็ได้

สรุป...คอนฟิกดูให้ดีก่อนครับ ไล่ดูทีละอัน ผมว่ามันจะเจอซักอันนึงแหละไม่ใช่เฉพาะTiming แรม อันไหนไม่เคยปรับก็ลองปรับซะ จะได้เป็นซักที แล้วหาไดร์เวอดีๆมาใช้ ลองหลายๆตัว เลือกเอาตัวดีๆที่มันใช้แล้วไม่มีปัญหามาประจำเครื่องไว้เลย อย่าใช้ตามมีตามเกิด เลือกหน่อย

Bookmarks

Bookmarks