overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default คอมโหลดช้า ฟังเพลงยังกระตุก

อยากฟังความเห็นหลาย ๆ คนรวมทั้งวิธีแก้ไขครับ

คอมผมโหลดเข้าวินโด้ ช้ามาก(ตอนไฟสีฟ้าวิ่ง) พอเข้าได้ผมเปิด task manager ดู

พอเปิด wmp กว่าจะขึ้นก็ช้า (cpu จะวิ่งขึ้นประมาณ 50-80 แล้วค่อย ๆ ตกอย่างช้า ๆ) ฟังเพลงนี่กระตุกตลอด ฟังไม่รู้เรื่อง พอปิด wmp แล้วเปิด web page 1 หน้า (cpu จะวิ่งขึ้นประมาณ 50-80 แล้วค่อย ๆ ตกแต่ช้ามากเหมือนเดิม)

ที่แรกคิดว่าเป็นไวรัส ผมใช้ nod32 security internet update ล่าสุด scan HDD ทุกลูกก็หาไม่เจอ chack bad ก็ไม่มี

จากนั้นลอง format HDD แล้วลง win ใหม่ ใช้ได้ประมาณ 5-10 วัน อาการเป็นเหมือนเดิมอีกครั้งแรกลง win xp sp.2 ลง kaspersky ไว้จับไวรัส ก็ไม่หาย ครั้งที่สอง format ลง win xp sp.3 + update ล่าสุดผ่านเว็ป m/s ด้วย ลง nod32 security update ล่าสุด scan ก็ไม่เจอ

spec เครื่องผมนะครับ board Asus P5LD2 SE, pentium D 3.00 Ghz, DDR2 1GB., XFX Geforce 6400, HDD seagate SATA2 3ลูก, PSU Delux 450w. เปลือยเครื่อง

รบกวน guru ทุก ๆ ท่านช่วยแนะวิธีแก้ด้วยครับ โพสเป็นครั้งแรกผิดพลาดอะไรขอโทษด้วยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ลองใช้ HDTune วัดความเร็วมาให้ดูหน่อยสิ คงเป็นเหมือนคนอื่นนะ HDD seagate ของบางคนมีปัญหา ช้าแต่ทำงานได้ เห็นโพสถามกันบ่อยๆ

OverclockZone Member ชายลมโชยสาวโหยหา's Avatar

กะตุก นี้ ส่วนมากเป็นที่ HD เช็ค bat ด้วย

หรือไม่ก็ พวกแอนตี้ไวรัส ที่แอบสแกน HD เอง

Quote Originally Posted by Ammer View Post
    ลองใช้ HDTune วัดความเร็วมาให้ดูหน่อยสิ คงเป็นเหมือนคนอื่นนะ HDD seagate ของบางคนมีปัญหา ช้าแต่ทำงานได้ เห็นโพสถามกันบ่อยๆ
    ไว้จะพยายามโหลดโปรแกรม แล้วเซฟรูปมาให้ดูครับ

ตะกี้ได้ลองปรึกษา it ใน office ดู เค้าแนะนำว่าให้ reset bios ใหม่ จากนั้นให้เซ็ต virtual memory ดู

Quote Originally Posted by ชายลมโชยสาวโหยหา View Post
    กะตุก นี้ ส่วนมากเป็นที่ HD เช็ค bat ด้วย

หรือไม่ก็ พวกแอนตี้ไวรัส ที่แอบสแกน HD เอง

เช็ด bat <--- นี่หมายถึง bad ป่าวครับ ถ้าใช่ ผมเช็คแล้วครับไม่มี ถ้าไม่ใช่ผมก็ไม่รู้ว่าหมายถึงอะไรเหมือนกัน ??

anti virus แอบสแกนก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ เพราะมันช้าตั้งแต่ก่อนเข้าวินโด้ และถึงจะสแกนจิง ก็สามารถฟังเพลงได้ปกติไม่ใช่หรอคับ

OverclockZone Member 2dayagokid's Avatar
    Bangna, Bangkok

หลังจากลงใหม่ ใช้ได้ 5-10วัน ก็กลับมาเป็นอาการเดิม
    ถ้าจากข้อมูลที่ให้มาถูกต้อง ไม่น่าเป็นที่ hardware

OverclockZone Member bodder49's Avatar

Cool

ภัยใกล้ตัวของ harddisk ที่เราเองคาดไม่ถึง!!!

ขณะนี้โปรแกรมทั่วไปต่าง รวมทั้งwindown เริ่มใช้รอบความเร็วของ harddisk ขณะได้ใช้ถึง เกือบ 1200รอบต่อวิ ซึ้งหากท่านใช้ harddisk ทีเป็นรุ่นเก่าซึ้งมีความเร็วรอบ ไม่เกิน 600 ขึ้นไป เช่น harddisk ที่มีเนื้อที่ 12-20 Gb ซึ้งถือว่าเก่ามากๆครับ แล้วมาใช้กับwindownปัจจุบันซึ้งส่งผลให้โหลดหน้าxpช้าลง อาจใช้เวลาถึง 1 นาที ฟังเพลงกระตุก เปิดโปรแกรมที กระตุกไปหมด จริงแล้วไม่เกี่ยวกับ cpu หรือ ram เลย เพราะ จานharddisk หมุนไม่ทันนั้นเองครับ

ฉะนั้นท่านลองสังเกตุว่า เป็นดังcaseที่ได้กล่าวไว้ไหม หากเป็นลองเปลี่ยนharddiskใหม่ ดูครับ เพระเคยเป็นลองเปลี่ยนแล้วฟังเพลงสบาย ดีไม่ดี ถ่ายข้อมูลไป ฟังเพลง ชิ่วๆได้เลย

******แต่หากท่านไม่เป็นก็เป็นความรู้เพิ่มเติมไปครับ******

OverclockZone Member gamoball's Avatar

ใช้ anti virus อะไรครับ
    เหมือนจะเคยเป็น เล่นเพลงนี้กระตุกช่วงแรกๆ เปล่าครับ
    ถ้าใ้ช้ผม anti virus ผีเด็กท้องฟ้า 2009 โหลดมา

พอลบมันลื่น แต่ดูเหมือนจะไม่สเถียร เลยลงวินโดใหม่ จบ หายเลย

Bookmarks

Bookmarks