Announcement

Collapse
No announcement yet.

วานจัดคอมมาดูหนัง Full HD .mkv/.avi ถูกสุดๆให้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วานจัดคอมมาดูหนัง Full HD .mkv/.avi ถูกสุดๆให้ที

ตามหัวข้อละครับ

เน้น ดูหนัง มันจะมี Full HD ที่เป็น .mkv กะ .avi(DivX) มาเรื่อยๆ พวก Anime นะครับ และคาดว่าจะหาโหลด BlueRay มาดูด้วย เพราะเครื่องเก่ามันดูไม่ไหว
    ... จะเอามา Bit + Share File ด้วย แต่ถ้าดูหนังไหว ไอ้นี่เหลือ คงไหวแน่นอน
    ... OS Windows XP 64bit จะดีกว่ารึป่าว รึว่า XP 32bit ต่อไปดีแล้ว

ขอ CPU Intel อย่างเดียว
    ... ใจจริง อยากได้ MB Intel ด้วย พวกที่ใช้ Chipset G31 เพราะราคาไม่แพง + มันใจว่าเปิดเครื่องเป็นปีไม่ปิดเลย มันน่าจะรอดได้ไม่มีปัญหา (เป็นเหมือน Server ประจำบ้านนะ) ... แต่ไม่แน่ใจว่า ดูหนังเนี่ย มันมีปัญหากับ การ์ดจอ onboard ที่ไม่ได้เรื่องของ intel รึป่าว
    HDD / DVD มีแล้ว
    - HDD 80G IDE เก่าๆ ... โหลดช้าหน่อยคงไม่เป็นไร หรือว่าเอามันไปทิ้งแล้วซื้อใหม่ใส่จะดีกว่า
    - HDD 1T ใหม่ๆ ... ซื้อมาไม่นาน มีไว้เก็บข้อมูลอยู่แล้ว

..... ไม่ OC เพราะเผาตลอดเวลา ไม่ปิดเลย ...

... ไม่เอาจอครับ มี LCD TV อยู่แล้ว

... จะว่าเป็นเครื่อง HTPC ก็ประมาณนั้น .. แต่ไม่เน้นหน้าตา และ ขนาด ... เน้นถูกอย่างเดียว (แต่ไหวแบบไม่ลำบากนะ)

ซีพียู ตระกูลอินเทลที่ดู ไฮเดฟได้ เริ่มที่ E1200 ครับ ของดี ราคาถูก ครับ ส่วนChipset ออนบอร์ด ผมว่า เปลี่ยนไปใช้ ตระกูล ของ Nvidia น่าจะเวิกร์ก่านะ ครับ (เผื่ออยากจะเล่นเกมส์ NFS CABON) เอาถูกไม่ แอดร็อก ก็ อีซีเอส
    (775-VSL) ECS GeForce7050VT-M5 'Asys' P&R FSB1333 2DDRII667 Geforce7050 1xPCIex16x+2PCI+1IDE+4SATA 1,410 3Y

Comment

มีคนมาตอบแล้วววววววว

พอดีผมไปอ่านๆมา เห็นเค้านิยมใช้กันแต่ AMD ... เพราะว่ามันถูก รึว่า Spec เหมาะสมกว่ากันครับ

อ้อ .. แล้วก็อ่านเจอพวกที่ว่า HW ถอดรหัสพวกดูหนัง ... สงสัยว่ามันช่วยพวก DivX + .mkv ด้วยรึป่าว เพราะว่าตอนนี้ใช้ AMD 1.8G / 3000+ ... มันไม่รอดนะครับ

Comment

Intel E1200
        Asrock G31M-S
        Kingston 2G/800
        LG DVD Writer
        Samsung 320GB
        Case+Power Delux 450w

Comment

Working...
        X