Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 3600+ AM2 65nm อุดมคติ 60C จะบ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมก็คิดเหมือนท่านๆคับว่า Bios แน่ๆๆ
    เดี๊ยวไปตั้งให้มันตัดที่ 100C ก่อนไม่งั้นพาลากมัน
    จะตัดที่ 90C ซะก่อน เอาเป็นว่าเพี้ยน กัน เย่อะยังไงก็มีเพื่อน

ปล.พี่ที่ร้าน Saveway ใจดีคับเคยไปคุยด้วยเค้าก็พูดคุยแลกเปลี่ยน
    ประสบการณ์กันดี

Comment

Originally posted by molly View Post
      สรุปว่า บอร์ด abit ยังใช้กับ 65 nm ไม่ได้ใช่มั้ยคับ
      ใช้ได้แต่ไม่ดี....เพราะถ้าจะคล็อก..ต้อง...

1.ตั้งไบออส..ดิสเบิล..การเตือนซีพียูเมื่ออุณหภูมิสูง..แก้รำคาญ
      2.ตั้งไบออสให้ซีพียู..ตัดไฟที่ 100 องศาแทน 90 องศาอย่างคุณ hanaga..ว่า
      3.ใช้ฟังชั่น Quite&Cool ไม่ได้

แฟน ..เอบิต..ต้องรอไบออสใหม่ลูกเดียว...ผมแจ้ง..เซฟเวย์..เมล์ไปเมืองนอกแล้วคับ
      Last edited by ppr; 25 Apr 2007, 09:01:56.

Comment

Originally posted by ppr View Post
        ใช้ได้แต่ไม่ดี....เพราะถ้าจะคล็อก..ต้อง...

1.ตั้งไบออส..ดิสเบิล..การเตือนซีพียูเมื่ออุณหภูมิสูง..แก้รำคาญ
        2.ตั้งไบออสให้ซีพียู..ตัดไฟที่ 100 องศาแทน 90 องศาอย่างคุณ hanaga..ว่า
        3.ใช้ฟังชั่น Quite&Cool ไม่ได้

แฟน ..เอบิต..ต้องรอไบออสใหม่ลูกเดียว...ผมแจ้ง..เซฟเวย์..เมล์ไปเมืองนอกแล้วคับ
        ที่ผมลากบัสไป300แล้วบูทมั่ง ไม่บูทมั่ง เกี่ยวกับไบออสรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
          1 ซิ้งค์ทาซิลิโคนดีหรือปล่าว
          2 Bios มีตัววัดอยู่ เซนเซอร์ มันเพียนหรือปล่าว
          3 ใส่ซิ้งค์แน่นหรือปล่าว

เท่าที่อ่านมา มันไม่ร้อนขนาดนั้นหรอกครับ

1. ซิ้งค์ทาซิลิโคนดีหรือปล่าว -------------- ของใหม่มานมีติดมาให้ไม่ใช่หรอคับจาทา ทำไมอีกอะ

Comment

เอาให้ร้อนกันจน ดากไหม้ ไปเลย
            จับซิ้งดูก็อุ่นๆ ไม่เหมือนตรง ซิ้ง Chipset ร้อนมาก จับไม่ได้เลย
            Last edited by Hanaga; 26 Apr 2007, 01:32:52.

Comment

ร้อนซะเวอร์ไปเลยอ่ะท่าน...2 เท่าของผมเลย

Comment

ประกอบให้เพื่อนร้อนเหมือนกันครับ ซิ้งเดิมเกือบ 50C ครับ โหลดเต็มเล่นซะ 60C กว่า

Comment

ร้อนจิงงงงงงงงง

Comment

อิอิ...3800+ ของเก่าเย็นกว่าอีก...

Comment

บอร์ด ABIT มันแสดงผลเพี๊ยนครับ เค้าก็บอกอยู่ว่าต้องรอ bios แก้ปัญหานี้ก่อน ดังนั้นไอ้ที่ว่าร้อน มันร้อนหลอกๆครับ ไม่ใช่ร้อนจริง ดังนั้นไม่ต้องห่วง

Comment

Originally posted by Hanaga View Post
                        คือเพิ่งถอย X2 3600+ AM2 65nm มาสดๆเลย
                        จัดการติดตั้ง ซิ้งเดิมๆ เคลียร์ Bios เรียบร้อย เปิดเครื่อง เข้า Bios 7เข้ 60C
                        ใครบอกว่าเย็นว่ะ เลยเปลี่ยนเป็น HR-01 +พัดลม 1600 รอบ
                        ตัวเก่งของผม เข้า Bios ร้อน 55-57 C อะไรกันนี่
                        ลองจับๆฐานซิ้งดูมันก็เย็นนี่หว่า เลยลองรันโปรแกรมเทสดู
                        ผลตามรูปเลยคับ มันมีอะไรผิดปกติอ่ะป่าวคับ CPU ไฟเดิมๆเท่าไหร่
                        จากหัวข้อกระทู้ อุดมคติ นี่มันอะไรครับ งง
                        Last edited by DyByDx; 27 Apr 2007, 23:33:33.

Comment

ของผมก็ โค-รต จะร้อนเลยคับ เบริ์น ORTHOS ไป 30นาที ซัดไป 75-77องศาเลย จะดับร้อนไงดีเนี่ย สงสัยต้องเปลี่ยนซิ้งค์อย่างว่า ใครมีวิธีดับร้อนชั่วคราวมั้ยคับ คืนนี้จะเผาทั้งคืน อิอิ
                          ผมปรับไฟ auto ทุกอย่าง ยกเว้นทดแรม 533 กับ HTT4 แค่นั้นคับ อิอิ

Comment

Originally posted by DyByDx View Post
                            จากหัวข้อกระทู้ อุดมคติ นี่มันอะไรครับ งง
                            อ๋อ โทษทีคับใช้คำแปลกๆไปหน่อย จริงๆจะซื่อว่า ไอ้ 60C เนี่ยแมร่ง เป็นอุดมคติที่เมนบอร์ด
                            คำนวนได้ ซึ่งจริงๆ(absolute) มันไม่ได้ร้อนขนาดนั้น

Comment

Originally posted by gamerXp View Post
                              ของผมก็ โค-รต จะร้อนเลยคับ เบริ์น ORTHOS ไป 30นาที ซัดไป 75-77องศาเลย จะดับร้อนไงดีเนี่ย สงสัยต้องเปลี่ยนซิ้งค์อย่างว่า ใครมีวิธีดับร้อนชั่วคราวมั้ยคับ คืนนี้จะเผาทั้งคืน อิอิ
                              ผมปรับไฟ auto ทุกอย่าง ยกเว้นทดแรม 533 กับ HTT4 แค่นั้นคับ อิอิ
                              ซิ้งเดิมๆ ทำใจคับ จัดมา HR-01 รับรองหาย

Comment

ซิ้งค์เดิมๆผม 40-44 ถ้า ลากไป 2.8-3.0 ก็ +ไปประมาณ 48-54องศา ฟูลโหลดพุ่งไป 58-64
                                อย่างนี้ปกติมั้ยครับเนี่ย เน้นว่าซิ้งค์เดิมๆนะครับ ซิลิโคนพึ่งทาใช้ MX-1 ครับ หยอดตามสูตรเลยครับเท่าหัวไม้ขีดแล้วบี้ลงไปเลย หรือว่ามันยังเบิร์นไม่กันไม่สนิทเลยยังไม่ค่อยออกผลครับสำหรับ MX-1? แล้วถ้าเปลี่ยนไปใช้ Andy Samurai นี่จะเย็นลงเยอะมั้ยครับพอดี ของหมด ผมรอวันที่ 10 อยู่

Comment

Working...
                                X