Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา samsung nc10 กับการลงวินโดว์ ช่วยทีครับ(รายละเอียดด้านใน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา samsung nc10 กับการลงวินโดว์ ช่วยทีครับ(รายละเอียดด้านใน

เพิ่งไปซื้อมาวันนี้ 3-12-52 20.00น โดยประมาณ

ซื้อกลับมาถึงที่บ้านอยากจะลง วิน dark7 ที่ล่ำลือว่าเร็ว(ผมก็ใช้อยู่อีกเครื่องนึง เร็วมากๆ) ผมลงวินโดว์ด้วยวิธีการghost พอผมเข้าไปที่ notonghost ก็ยังแปลงใจอยู่ตรงที่ว่า ทำไมมันมี 3ไดร์(1,2,3) ทั้งๆที่ในวินโดว์โชว์แค่2ไดร์(c,d) ผมก็เลยghost วินโดว์ที่ผมทำขึ้นมาไปไว้ที่ไดร์ 2 ของโปรแกรม notonghost หลังจากที่ครบ 100% รีสตาร์ท เจ้า nc10 มันฟ้องว่า system error ไม่สามารถเข้าวินโดว์ได้(ที่หน้าผมเริ่มมีน้ำซึมออกมา) ผมก็เลยรีสตาร์ทเครื่องใหม่แล้วกด F4 เพื่อ recovery พอ recovery ครบ100% รีสตาร์ทเครื่องอีกครั้ง คราวนี้หนักกว่าเดิม ที่หน้าจอขึ้น system notfound ใช้แผ่น hiren เข้าไปดู hdd ไม่เห็น hdd ซะแล้ว โอ้อ้อ้อ้อ้ (คราวนี้รู้สึกว่ามันร้อนไปทั้งตัวเหมือน หิวน้ำกะทันหัน) ถึงตอนนี้ยังไม่รู้ว่าจะทำไง ผมต้องการจะลงวินโดว์ใหม่แบบที่ไม่เอาแผ่นที่ samsung แถมมาให้อะ เพื่อนๆทีเคยมีปัญหาแบบผมช่วยทีครับ

ออกตัวก่อนเลยครับ ผมไม่น่าลองของเลยจริงๆ

ไม่ต้องคิดมากขนาดนั้นครับ ท่านไม่ได้เอาอะไรทุบหรือใช้เท้ากระทืบมันซะหน่อย ยังไม่พัง แค่ติดปัญหานิดหน่อยเอง.

windows xp หรือเปล่า พอดีไม่ชอบแผ่นที่เค้าโมมาชอบเอามาโมเอง
    drive ที่เกินมา เป็น drive สำหรับเก็บไฟล์ recovery ครับ เมื่อทำมันหายก็ชังหัวมันครับ ท่านต้องไปหาแผ่น windows ที่โม driver เข้าไปเยอะ ๆ ยิ่งมีรุ่นของท่านยิ่งดีครับ แล้วเอามาลงตามปกติ ถ้าจะใช้ ghost ต้องเป็น ghost ที่มี driver hdd ของเจ้า nb ของท่านด้วย ไม่งั้น ghost ให้ตายก็ใช้ไม่ได้

วิธีที่ 1 ก็เอาแผ่น xp อะไรก็ได้ แล้วไปโหลด drive hdd มา + โปรแกรม nlite มา จากนั้นทำตามขั้นตอนที่โปรแกรมบอก เสร็จก็ไรท์แผ่น ลง windows ตามปกติ

วิธีที่ 2 ไปโหลด windows vista หรือ 7 มา จากนั้นไรท์แผ่นหรือยัดเข้า flash drive (แผ่นง่ายกว่า) แล้วก็ลงตามปกติ
    Last edited by TaO_OaT; 3 Aug 2009, 23:32:26.

Comment

มันมี 3ไดร์ ต้องลงที่ไดร์ไหน c เป็น recovery ต้องการแบบ ghost(ลองดูก่อนไม่ได้ค่อยจะ วินโดว์ลง flash drive) ghost ที่ผมใช้อยู่ใน hiren9.8 ครับ ver11.5 แนะอีกนิดท่าาน

แล้วไดร์ที่เป็น recovery สามารถลบทิ้งได้มั้ย แบบว่าจะรวมพาติชั่นครับ
      Last edited by NutsCrub; 4 Aug 2009, 01:34:01.

Comment

ลง windows โดยวิธีการ ghost นี่นะ (มันต้องเป็นเครื่องรุ่นเดียวกันนะครับ)
        ผมใช้อยู่อีกเครื่องนึงเร้วมาก(เครื่องนี่ รุ่นเดียว spec เดียวกันหรอครับ ไม่มั่นใจนะ )
        พอลอง recovery แล้วไม่ได้(ผมว่าตอนที่ ghost คุณน่าจะเลือกอะไรผิดนะครับ ทำให้ paratition มองผิดไป) ง่าย ๆ ครับ เข้าศูนย์ลงใหม่ แต่ถ้าเป้นผม ลงแบบ manual ดีกว่าครับ
        (แปลตามความเข้าใจตามที่อ่านครับ ไม่ถูกต้องก็ขออภัย)

Comment

ผมghostแบบ patition from image แต่มันมี3ไดร์ ไม่ทราบว่ามันต้อง ghost ไปลงที่ไดร์ไหนครับ

-สงสัยไฟล์ ghost ที่ผมทำขึ้นมามันไม่ลองรับ
          -ไฟล์ ghost ที่ผมทำขึ้นมาเคยใช้กับ pc หลายเครื่อง Joybook Lite U101C-S.M99,netbook noneme ของจีน(เครื่องนี้มันมาเหมือนมือถือจีน),asus f81se ครับ

Comment

ถ้ายืนยันว่าจะใช้ ghost จริง ๆ ท่านก็ใช้แผ่นเข้าไปแบ่ง partition ใหม่ให้มันมีแค่ 1 กับ 2 เหมือนของเครื่องอื่น ๆ จากนั้นก็ ghost ตามปกติก็ได้ครับ ไหน ๆ ก็ทำระบบ recovery หายไปแล้ว ทำใหม่ไปเลย แต่ถ้ามันยังใช้ได้ ผมว่าเก็บมันไว้หน่อยก็ดีนะ ถ้ามีแผ่นที่สามารถสร้างระบบ recovery ขึ้นมาใหม่ได้ ก็ไม่ต้องหรอก แต่ถ้าไม่มีก็เสียดายเหมือนกันนะครับ ยิ่งเป็น windows ที่มากับเครื่องด้วย

Comment

ไม่รู้ตอบช้าไปหรือเปล่า
              ไดร์ฟที่ซ่อนไว้ มีไว้สำหรับ recovery ครับ สำหรับ function F4 ที่กด recovery ตอน start เครื่อง
              ผมก็ไม่กล้าไปยุ่งกับมันเหมือนกัน เลยปล่อยไว้อย่างนั้น เสียพื้นที่ไป 10GB
              ส่วน Windows ผมแนะนำให้ลงของลิขสิทธิ์ที่เค้าแถมมาแหละครับ อันนั้น Work สุดละ
              ตัว Driver ก็ลงแสนง่าย ใส่แผ่นเข้าไป เลือกว่าจะลง Driver อะไรบ้าง แล้วก็กดทีเดียวจบเลย
              หลังจากลงทุกอย่าง set อะไรต่างๆเข้าที่ ผมก็ Ghost เก็บไว้ครับใช้ Norton Ghost นั่นแหละ เลือกแบบ Fast
              10 นาทีเสร็จ ตอน Ghost กลับ 5 นาทีเสร็จ ไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเลย =)

Comment

ลง 7 สิครับ เร็ว สวย

Comment

สำหรับท่านที่มีปัญหาเนื่องจาก partition recovery มีขนาดใหญ่ไป ท่านสามารถหาโปรแกรม resize partition มาปรับลดได้ครับ ผมทำแล้วไม่มีปัญหาใดๆ

ของผม แบ่งไว้ 6 กิก แต่ไฟล์ recovery แค่ 3กิก ผมก็จัดการ resize ไปให้เหลือ 4 gb ได้คืนมาใช้งาน 2กิก

โปรแกรม resize ที่ผมใช้ http://www.partition-tool.com/personal.htm

Comment

Working...
                  X