Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU เหมือนไฟมันรั่วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU เหมือนไฟมันรั่วครับ

อาการที่ว่านี้คือ เวลาเสียบปลั๊กแล้วไฟมันจะวิ่งเข้าไปทุกส่วนเลยครับ เสียงพัดลม
    เสียงเครื่องทำงานหมดเลย ไฟเข้าก็จริงแต่ว่ายังไม่ติดนะครับ คือต้องกดเปิดเครื่อง
    อีกทีนึงมันถึงจะทำงานจริงๆ ครับ ตอนปิดเครื่องก็เหมือนกันครับ เหมือนดับไม่สนิท

ผมลองเปลี่ยนพาวเวอร์ซัพพลายแล้วอาการก็หายไปครับ ใช้ได้ปกติ แต่ซัพพลาย
    ตัวปัญหาก็ยังอยู่ ซึ่มผมอยากจะถามว่า มันเป็นเพราะอะไรครับ เป็นที่ส่วนไหนของ
    ซัพพลาย และมันสามารถแก้ไขได้หรือไม่ครับ คือเสียดายซัพพลายอ่ะครับ ทิ้งร้าง
    ไว้มันก็ใช่ที ยุคนี้ต้องประหยัด

psuแบบไหนละครับ
    ถ้ามาแบบติดเคสก็ทำใจครับ
    เปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่า

Comment

น่าจะเป้นซัพพรายตัวเก่า ครับ มันมีแบบ 2 แบบอะ ตอนเด็กๆเคยเรียนแบบว่าเวลา shutdown แล้วต้องกดสวิตปิด กับแบบ ปิดอัตโนมัตติ แก้คงไม่ได้หรอกครับ

Comment

Switching Power Supply รุ่นATX-P4 450W

ที่ด้านหลังมีตัวปิดเปิดอยู่ครับ ซึ่งตัวนี้ก็ไม่ใช่ของผมหรอกครับ เป็นของพี่ที่
        เอาให้ซ่อม ผมก็ไม่ได้ถามด้วยว่ามันเป็นตั้งแต่ซื้อมารึเปล่า รึว่าเพิ่งเป็นกันแน่
        อาจจะเป็นตามที่คุณ mamagoto บอกก็ได้ครับ ยังไงก็ขอบคุณทั้ง 2ท่านมาก

ปล. ดูตามชื่อมันแล้วก็มีแนวโน้มว่าจะเป็นแบบต้องกดปิดเองอ่ะครับ - -* สรุปว่า
        มันไม่ได้เสียใช่ไหมครับ (ไฟมันเข้าปกติ)

Comment

Working...
        X