overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member oOkritt's Avatar

Exclamation {สำคัญ}ถามเรี่อง การเปิด"ร้านถ่ายรูปแฟชั่นเล็กๆ"จำเป้นต้องลงซอบแวร์มีลิกสิดทั้งหมดไหม

พอดีติดว่าจะหุ้นกับเพี่อนเปิดเป็นร้านถ่ายรูปแฟชั่นเล้ก ๆ
    +ตกแต่งพวกภาพเก่าเป็นภาพใหม่ และรับปริ้นตกแต่งภาพต่าง ๆ
    ในห้างเล้ก ๆ แถบรังสิด มีรร.4รร.อยู่ล้อมรอบห้าง เน้นถ่ายไม่แพงแต่เน้นจัดเซต
    จัดฉากเยอะๆ

แต่มีคำถามดังนี้ ตอนนี้กังวลเรี่องนี้มาก ๆ ครับ

คอมที่ตั้งในร้าน ต้องลงวินโด้ลิกสิดไหมครับ หรือพวกวินโด้สตริวเด้น ก็ใช้ได้
    ถ้าต้องลงแบบมีลิกสิดตอนนี้ วินโด้XP มือ2พอจะหาซื้อได้ไหมราคาเท่าไรครับ

โปรแกรมสำคัญ ในการทำรูป Adobe Photoshop CS ต้องเป้นของแท้ลิกสิดไหมครับ
    ราคาประมาณเท่าไรครับ หาซื้อมือ 2 ได้ไหม

ผมใช้ปริ้นเต้อแบบเจาะแท้ง และใช้หมึกกันน้ำมาปริ้นรูปในร้าน
    แบบนี้ผิด กม.ไหม (ดัดแปรงเครืองปริ้นเพี่อใช้ในการค้า)

ร้านถ่ายรุปแฟชั่นเล้กๆ(คร้าย ๆ ร้านถ่ายรูปสติกเก้อแต่หรูกว่า)
    แบบนี้ตร.กวนไหมครับต้องมีใบอนุญาติอะไรไหมครับ

ขอคำแนะนำแบบละเอียดยิบ ๆ เลยครับพี่ ๆ
    รวมถึงขอแนวทางจากพี่ ๆ ที่เคยทำหรือทำอยู่ด้วยครับ

OverclockZone Member

ภาษาไทยเยี่ยมเลย

OverclockZone Member oop's Avatar

ถ้าร้านไม่ใหญ่มากคงไม่เป็นไรเท่าไรครับ

ปล.ระวังไว้ก็ดีครับ

OverclockZone Member cereus's Avatar

Quote Originally Posted by V_ZONE_CO View Post
    ภาษาไทยเยี่ยมเลย
    คิดเหมือนกันเลยครับ

OverclockZone Member lovestory3's Avatar

วินโดว์หน้าจะใช้ลิคสิทธ์นะครับ ส่วนโปรแกรมไม่ต้องก็ได้ พอเค้ามาตรวจบอกเป็นรุ่นทดลองใช้ แล้วก็อธิบายแบบทับศัพย์เอาให้ตำรวจงง พยายามพูดทับศัพย์เยอะๆ มันจะงง แต่เราอย่างงก่อนตำรวจนะ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ถ้าว่าด้วยกฎหมายคือ ใช่ ครับ ต้องลงลิขสิทธิหมด ทั้งวินโด ทั้ง photoshop
    เพราะเราเอามาใช้ในทางการค้า ไม่ใช่การศึกษา จึงจำเป็นต้องจ่ายครับ (รวมถึงการทดลองใช้ด้วยห้ามใช้เพื่อการค้าลองอ่านตรง licen agreement ดู(ที่เราชอบกดตกลงโดยไม่อ่านั่นแหละ))

ส่วนราคานั้นวินโดก็ตกประมาณ2-3000 บาท photoshop ก็หลัก แสน (ถ้าเอารุ่นล่างๆก็ 50k อัพ)

ส่วนจะลงหรือไม่ลงก็แล้วแต่ครับเพราะร้านเล็กๆเค้าไม่ค่อยมาจับกันแต่ถ้าโดนก็ซวยไป(ส่วนใหญ่ 90 % ที่มาตรวจจะเป็นพวกแก็งต้มตุ๋นกรุณาตรวจสอบเอกสารให้ดีด้วย)

ปล.โปรแกรมแต่งภาพฟรีดีๆมีถมไป เช่น Gimp เป็นต้นทำได้เกือบทุกอย่างที่ PS ทำได้

เรื่องปริ้นเตอ ไม่ผิดกฏหมายครับแต่มันหมดประกันแค่นั้น

เรื่องตำรวจกวนนี่ไม่ทราบจริงๆเพราะไม่เคยทำร้านถ่ายรูป (ทำร้านเน็ท)

เรื่องจดทะเบียนอันนี้ที่ต้องมีแน่ๆคงเป็น ใบทะเบียนการค้า ขอได้ตามอำเภอลองถามเจ้าหน้าที่แถวนั้นเอาดูก็ได้ครับครับ ส่วนที่เหลือจะมีอีกหรือไม่ลองถามเจ้าหน้าที่ดูละกันครับ
    Last edited by LigerZero; 5 Aug 2009 at 01:56:23.

Bookmarks

Bookmarks