Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิีธีลงวินโดน ของ Sata ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิีธีลงวินโดน ของ Sata ครับ

พอดีผมลงแล้วแต่มันบูดได้แต่เข้าไม่ถึงวินโดน ใช้บอร์ด Asrock ครับ ซิบ Via ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

ลองเซ็ตให้เป็น native หรือให้เป็น sata ลูกเดียวดูดิครับ ไม่ต้องตั้งautoนะ แล้วน่าจะเข้าได้....

Comment

native คือะรัยครับ

Comment

bio แต่ละรุ่นมันใช้คำไม่เหมือนกันมั้งครับ native คือการเซ็ตชิบsataให้เป็นตัวเดียว ปกติเมนูนี้จะเป็นAutoแต่อาจมีปัญหาบ้างการลงdriver แต่ถ้าไม่ได้ต่อraidก็ไม่จำเป็นต้องเซ็ตautoสามารถเซ็ตให้เป็นsataแบบตัวเดียวได้เลย เพื่อลดปัญหาด้านการติดตั้งdriverได้ครับ....

Comment

ชิปเวียนี่ เท่าที่ผมใช้มานะจะต้องลงไดรเวอร์ของSATAด้วยตอนที่จะลงwin xpน่ะครับ ไำม่งั้นมันจะมองไม่เห็น HDD SATA วิธีก็คือ เอาไดรเวอร์ SATAที่มากับแผ่นไดรเวอร์ก๊อปลง Drive A
          จากนั้นใส่แผ่นวินแล้วบูตจากแผ่น ตอนที่มันขึ้นจอสีฟ้าๆมา มันจะมีบอกว่า
          If you need to install driver อะไรสักอย่างเนี่ยแหล่ะ ให้กดF6 แล้วปล่อยมันโหลดไปสักพัก มันจะถามหาไดรเวอร์ที่เราต้องการลง ให้ใส่แผ่น เอ ไปแล้วกดตามที่มันบอกอ่ะครับ ยังไงก็จำรายระเอียดไม่ค่อยได้เหมือนกัน คราวนี้มันก็จะมองเห็น SATA แล้ว
          เคยทำกับบอร์ดASUSคับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเหมือนกันหรือปล่าวนะ

Comment

Originally posted by kongi View Post
            ชิปเวียนี่ เท่าที่ผมใช้มานะจะต้องลงไดรเวอร์ของSATAด้วยตอนที่จะลงwin xpน่ะครับ ไำม่งั้นมันจะมองไม่เห็น HDD SATA วิธีก็คือ เอาไดรเวอร์ SATAที่มากับแผ่นไดรเวอร์ก๊อปลง Drive A
            จากนั้นใส่แผ่นวินแล้วบูตจากแผ่น ตอนที่มันขึ้นจอสีฟ้าๆมา มันจะมีบอกว่า
            If you need to install driver อะไรสักอย่างเนี่ยแหล่ะ ให้กดF6 แล้วปล่อยมันโหลดไปสักพัก มันจะถามหาไดรเวอร์ที่เราต้องการลง ให้ใส่แผ่น เอ ไปแล้วกดตามที่มันบอกอ่ะครับ ยังไงก็จำรายระเอียดไม่ค่อยได้เหมือนกัน คราวนี้มันก็จะมองเห็น SATA แล้ว
            เคยทำกับบอร์ดASUSคับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นเหมือนกันหรือปล่าวนะ
            ตามนั้นครับ เหมือนกัน ลองลงทั้งนานจนคนข้างๆทักว่าแผ่นอันนี้เขาให้มาทำไม่ ก็ลองใส่ดูตอนให้แผ่น Windows บูต ใช้ได้ชะนั้น

Comment

Working...
            X