Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATI มีโหมดประหยัดพลังงานด้วยหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATI มีโหมดประหยัดพลังงานด้วยหรอครับ

คือตอนแรกผมก็ใช้ Win XP อะคับ พอเปิด GPU-Z แล้วไปดูที่ช่อง Sensors มันก็ขึ้นว่า core 500 Mem 750

อ่อ ลืมบอก ผมใช้ sapphire 4850 นะครับ ตัวเดิมๆ ธรรมดา coreมัน 625 mem 993 ในหน้าแรกของ GPU-Z ก็แสดงได้ถูกต้องครับ แต่หน้า sensors มันแสดงcore 500 Mem 750 ใช่โหมดประหยัดไฟรึเปล่าอะครับ

ต่อมาลองลง Win7 32Bit และ 64Bit ใช้ Drivers 9.5,9.6,9.7 ผลเหมือนเดิมหมดครับ คือมันแสดง core 160 mem 250 เหอะๆ ประหยัดอะไรขนาดนั๊น

ตอนแรกคิดว่า Drivers ไม่ดีเพี้ยนๆ แต่พอมาสังเกตุที่อุณหภูมิแล้ว แม่เจ้า! Win7 เย็นกว่า 5-10 องศาเลยครับ เพราะด้วย core ที่วิ่งแค่ 160 มั้งครับ

หรือว่าการ์ดจอผมเอ๋อ

อ่อ ลืมบอกครับ แต่เล่นเกมส์ใน WinXP ลื่นกว่านะครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน หรือว่า Win7 มันยังประหยัดไฟไม่เลิก เลยทำให้เกมกระตุก ฮื่อๆๆ

ใครรู้ช่วยบอกทีนะคร้าบ ว่าจะปิดโหมดนี้ยังไง หรือแนะนำอะไร ขอบคุณมากครับ

เป็นโหมดประหยัดไฟคับ มีมานานแล้ว ทั้ง nvidia และ ati

Comment

Originally posted by merlix View Post
      เป็นโหมดประหยัดไฟคับ มีมานานแล้ว ทั้ง nvidia และ ati
      อ่าหรอ เพิ่งจะเคยเห็นนะเนี่ย

Comment

พึ่งเข้ามหาลัยสินะ

Comment

ลองดูค่าMhzมันครับของผม4890จะวิ่งที่250Mhzตลอดยกเว้นตอนใช้งานจะวิ่งไปที่900Mhz ตอนแรกก็งงเหมือนกันครับว่าเป้นที่อะไรนึกว่าไดร์เว่อไม่ดี

Comment

อยากให้มันวิ่งเต็มตลอดใช้ Riva tuner ฟิกเอาครับง่ายดี

Comment

เวลาเล่นเกมส์มันก็วิ่งเต็มเองครับไม่ต้องตกใจ

Comment

ลอง CPU Z ดิ
                ความเร็ว CPU ลดเหมือนกัน
                แต่เมื่อใช้งานหนักก็วิ้งเต็มเหมือนเดิม

Comment

Working...
                X