overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Default ใช้ 9800GX2 แล้วแรมเครื่องหาย

ขออนุญาตถามที่บอร์โนี้ด้วยนะครับเห็นว่าอาจจะเป็นที่การ์ด (ลงที่เจเนรัลไว้ที่แล้ว)

คือ แบบว่า

เกิดมาเพิ่งเคยใช้ การ์ดจอ X2 เจอปัญหาเลย เครื่องลูกค้าซ้าด้วย

แบบว่าผมใส่ GALAXY 9800GX2 ลงไปในบอร์ด Gigabyte Ga-ma770-s3 มีพี่น่อม 9650 อยู่บนนั้นแล้วที่สำคัญก็คือแรมอีก 4 GB

ตอนแรกใช้การ์ด 9800GTX+ ก็ปกติดีเห็นแรม 4 GB กว่าๆตามปกติของ XP 32Bit

ทีนี้การ์ดเจ๊งเปลี่ยนใหม่มาใช้ GALAXY 9800GX2 ก็เสียบ ลงไดร์ฌวอร์

เช็ค GPUZ CPUZ ก้อโอเคปกติ

แต่ไหง XP มันเห็นแรมเครื่องแค่ 2.75GB อ่าวซะงั้น อารายเนี่ย (ลองกับ win7 ก็เป็นแบบนี้เลย)

ผมต้องตั้งค่าอะไรที่ไหนรึป่าวครับ งงๆ แล้วเนี่ย -*-

OverclockZone Member jirapanpoo's Avatar
    [P]huke[T]'[I]slan[D]

ไม่ต้องตั้งค่าอะไรหรอกครับ ความเป็นจริงของ32bit มันก็เท่านี้แหล่ะ windows 32bit ต่างๆที่ให้เราโหลดกัน แล้วบอกว่ามองเห็น Ram4GB มองเห็นจริงๆครับ4GB แต่ใช้งานไม่ถึง4GB หรอก แค่มองเห็นเฉย

รอกูรูด้านล่างมาตอบอีกทีครับ

OverclockZone Member hize's Avatar

32bit มันเห็นเต็มที่ 3.25 ไม่ใช่รึ

ลองเข้าไปเซ็ท Bios ดูยัง

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Quote Originally Posted by jirapanpoo View Post
    ไม่ต้องตั้งค่าอะไรหรอกครับ ความเป็นจริงของ32bit มันก็เท่านี้แหล่ะ windows 32bit ต่างๆที่ให้เราโหลดกัน แล้วบอกว่ามองเห็น Ram4GB มองเห็นจริงๆครับ4GB แต่ใช้งานไม่ถึง4GB หรอก แค่มองเห็นเฉย

รอกูรูด้านล่างมาตอบอีกทีครับ
    คือปัญหาผมมันไม่ใช่แบบนั้นสิครับ คือเข้าใจว่ามันต้องเห็น 3.2 หรือประมาณนั้น
    แล้วตอนแรกก็เป็นอย่างนั้นจนเปลี่ยนการ์ดจอ มันกลายเป็น 2.75 ซะงั้น ซึ่งหายไปเยอะนะนนั่น

Quote Originally Posted by hize View Post
    32bit มันเห็นเต็มที่ 3.25 ไม่ใช่รึ

ลองเข้าไปเซ็ท Bios ดูยัง
    เซตตรงไหนหล่ะครับ 55+ ถ้ามีออนบอร์โก็น่าจะพอเดาได้ แต่นี่ก็ไม่มี อ่าวไปไหนหล่ะทีนี้

OverclockZone Member hize's Avatar

ลองเพิ่มไฟ RAM ดูครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ไม่รู้เหมือนกัน ตอนใช้ 4870x2 แรมหายไปเหลือ 3กิ๊กถ้วนๆเลย
    แต่การ์้ดจอตัวอื่นอย่าง 9800GX2 ผมก็เคยใช้ก็เห็นแรม 3.325กิ๊ก

OverclockZone Member

สงสัยการ์ดจอเอาแรมไปคล๊อกตัวเองครับ555 (ขำๆแก้เครียดนะครับอิอิ)

OverclockZone Member sit02's Avatar

เป็นเหมือนกันครับ gx2 เห็น 2กว่าๆ
    พอเปลี่ยนมาใช้ 64bits แล้วหาย

OverclockZone Member alans39's Avatar

ลง xp 64 bit เหอะท่าน ตอนแรกผมก็ใช้ xp32 แต่ก็มีปัญหาเรื่องแรม พอไปใช้ Vista ก็เน่ามากมาย สุดท้าย xp 64 bit ดีที่สุด แต่ผมยังไม่เคยลอง windows 7 64 bit นะครับ ไม่รุ้เป็นยังไง

OverclockZone Member vibe's Avatar

ลงวินโดว์ใหม่เลยดีกว่าครับ

Quote Originally Posted by hize View Post
    ลองเพิ่มไฟ RAM ดูครับ
    เด๋วไปลองครับ

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ไม่รู้เหมือนกัน ตอนใช้ 4870x2 แรมหายไปเหลือ 3กิ๊กถ้วนๆเลย
    แต่การ์้ดจอตัวอื่นอย่าง 9800GX2 ผมก็เคยใช้ก็เห็นแรม 3.325กิ๊ก
    แต่นี่ 2.7 เศร้าๆๆ

Quote Originally Posted by Supers000 View Post
    สงสัยการ์ดจอเอาแรมไปคล๊อกตัวเองครับ555 (ขำๆแก้เครียดนะครับอิอิ)
    เฮ้ยผมคิดจริงนะแบบมันหายไป5ร้อยกว่า แรมที่การ์โจอก็เป็น 512*2 ด้วย *-*

Quote Originally Posted by sit02 View Post
    เป็นเหมือนกันครับ gx2 เห็น 2กว่าๆ
    พอเปลี่ยนมาใช้ 64bits แล้วหาย
    โอ้วเจอเพื่อนร่วมชะตากรรม 64bit ขี้เกียจหาโปรแกรมลง เหอๆๆๆ แต่สงสัยได้ลง

Quote Originally Posted by alans39 View Post
    ลง xp 64 bit เหอะท่าน ตอนแรกผมก็ใช้ xp32 แต่ก็มีปัญหาเรื่องแรม พอไปใช้ Vista ก็เน่ามากมาย สุดท้าย xp 64 bit ดีที่สุด แต่ผมยังไม่เคยลอง windows 7 64 bit นะครับ ไม่รุ้เป็นยังไง
    2เสียงแล้วววว

Quote Originally Posted by vibe View Post
    ลงวินโดว์ใหม่เลยดีกว่าครับ
    เสียงที่3 (ถ้าหมายถึง xp 64 นะครับ)

จริงๆก็อยากลงใหม่เลย แต่มันเป็นเครื่องลูกค้าไงครับจะลง 64บิตไป ก็กลัวเค้าจะไปใช้ยาก อืมมมมมมมม เอาไงดีหว่า

ปล.ผมลองลง GTA รู้สึกว่ามันหน่วงๆกว่าตอนเห็น 3.2 ด้วยแหละเครียดดดดดด

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

ชักงงแล้วทำไมบางท่านไม่เป็นหว๋า ยังไงก็แก้ปัญหาได้ไวๆนะคับ

OverclockZone Member alans39's Avatar

xp64 bit มันจะไปมีปัญหาตรงหนาย ซัพพอร์ทได้เหมือน 32 บิท เราก็แค่อธิบายให้ลูกค้าเค้าเข้าใจ แล้วจะติดใจว่าทำไม 64 บิทมันเจ๋งโครต เจื่อป๋มเตอะ ผมว่าลูกค้าน่าจะยินดีด้วยซ้ำทีไ่ด้เล่น xp6 bit

Bookmarks

Bookmarks