overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member erosszaa's Avatar

Default ทำไมใช้ bittorrent แล้วมันอัพโหลดไวกว่าดาวน์โหลด

ขอระบายหน่อยนะครับ

เซ็งมากกกกกกกก ทำไมใช้ bittorrent แล้วมันอัพโหลดไวกว่าดาวน์โหลด

อัพเร็วประมาณ 50-60KB ดาวน์แค่ 10-20KB
    บิท นอกนะครับ สัญญาณไฟก็เขียวด้วย เป็นเพราะคนนอกเขาเห็นแก่ตัวรึเปล่า ไม่ปล่อยไฟล์เอาแต่ดูดแม่มไวจริงๆ

seed/peer นี่ติดต่อได้ 20/20เท่ากันเลยด้วย

หรือว่าเป็นที่เน็ตบ้านเราครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยยยยยย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ลองไปดู ในส่วนของการจำกัดการเชื่อมต่อ

อาจจะเผลอไปใส่ไว้ก็ได้ครับ

ปล.อาจจะเป็นไปได้ที่ว่า เน็ตที่ใช้ cap BW

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

แล้วเว๊บในล่ะคับเป็นด้วยมั๊ย

OverclockZone Member tcgunner's Avatar

ลองlimit uploadดูครับ ให้เป็นสัก25k
    ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันรึเปล่านะครับ แต่ผมก็เป็นครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ถ้าupเต็มspeed จะ down แทบไม่ได้
    เหมือนมันจะใช้ช่องเดียวกันรึไงก็ไม่รู้ งง
    ของผมถ้าupเต็มspeedจะได้ประมาณ50kกว่าๆ แล้วจะdownได้แค่ประมาณ20k
    แต่ถ้าlimit upไว้ที่25k จะ downได้ประมาณ200-300k

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

เน็ต ADSL แยกระหว่าง D/L กับ U/L นี่ครับ?

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by tcgunner View Post
    ลองlimit uploadดูครับ ให้เป็นสัก25k
    ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันรึเปล่านะครับ แต่ผมก็เป็นครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ถ้าupเต็มspeed จะ down แทบไม่ได้
    เหมือนมันจะใช้ช่องเดียวกันรึไงก็ไม่รู้ งง
    ของผมถ้าupเต็มspeedจะได้ประมาณ50kกว่าๆ แล้วจะdownได้แค่ประมาณ20k
    แต่ถ้าlimit upไว้ที่25k จะ downได้ประมาณ200-300k
    ของผมกลับกันเลยถ้าโหลดได้เต็มสปีดนะ บางทีอัพไม่ค่อยไปเลยต้องเพลาๆปรับดาวโหลดลงมา
    บางทีต้องหยุดดาวโหลดเลยถ้าอยากอัพแรงๆ เจอบ่อยครับอัพมาเป็นร้อยไฟล์แระเน็ตบ้านๆครับ

ออกนอกถ้าไม่ติดอัพให้เว็บในที่เป็นสมาชิกอยู่ผมปรับให้ราวๆครึ่งของที่มี
    ผมว่าปล่อยเยอะมีผลดีมากกว่านะแต่ไม่ถึงกลับmax.เลย เพราะติดต่อpeer ได้มากขึ้น
    โอกาสดาวโหลดกลับก็เยอะขึ้น

อย่าง emule นี่ถ้าจำกัดค่าอัพนิดเดียวก็ติดต่อpeer ได้นิดเดียวโหลดได้นิดเหมือนกัน
    แต่ถ้า peer เยอะก็ไม่ค่อยมีปัณหาหรอก

เคยมีคนตอบในนี้ไปแล้วหนิครับ ถ้าจำไม่ผิด มันเกี่ยวกับBWอะไรซักอย่างนี้แหละ

ถ้าเกิดว่าเราไม่ไปlimit upมันก็จะไม่มีท่อส่งไปว่าเราโหลดถึงไหนแล้ว เราก็จะโหลดช้าไรปามานนี้(จำไม่ค่อยได้อ่ะ)

OverclockZone Member fishox8's Avatar

เคยเป็นแต่ D/L ปกติ แต่ U/L ไม่ขึ้นทีแรกก็คิดว่าปกติปล่อยไว้เฉยๆๆ คิดว่าเดี๋ยวก็หายแต่เป็นเดือนก็ยังไม่หายแจ้งองค์การครับเค้ามาเช็ก Modem เสียครับ เปลี่ยนให้ใหม่ปกติ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ปกติ จะไปเทสสปีด ก่อน....
    สมมติว่าเน็ตมีอัพ512 เทสได้ 400 ก็จับมัน หาร8 ได้ 50
    ก็ใส่ไปสัก 40-45 ให้เหลือๆไว้นิดนึง

OverclockZone Member arito's Avatar

บิท นอกนะครับ
    เรื่องปกติ ถ้ามีแต่ ip ต่างประเทศช้าเป็นเรื่องปกติคับ ถ้าไฟล์นั้นมี ip ของ ไทยอาจจะเร็วกว่าหน่อย

OverclockZone Member MrCatZaa's Avatar

เตะ IP ที่เอาแต่ดูดเลย.............

เนตนอกเค้าแรงกว่าเราเยอะครับ เค้าไม่มานั่งกั๊กเราหรอก
    ถ้าจะด่า ให้ด่าผู้บริการครับ
    แบนวิดออกนอกมันแพงมหาแพง มีน้อย มันเลยต้องแบ่งๆกันใช้

แล้วอีกอย่างค่าอัพให้บีบไว้แค่ 10 - 20 พอ จะได้โหลดได้เยอะ

OverclockZone Member Frankie's Avatar

.ใครมี Siambit ขอ1อินไว้

เย้

OverclockZone Member meotake's Avatar

d/l limit > ?

ไม่มีคนปล่อย/มีแต่คนดูด ?

google > test speed ช่วยได้ครับ

beer_rs's Avatar
    Nakhonratchasima-ร.ส.101-บางกะปิ-หนองจอก

เปนไปได้ว่า คนปล่อยไม่กี่คน แร้วก็คนปล่อยเน็ตเต่า แร้วก็ คนปล่อยมีไม่กี่คน แต่คนโหลดดันเยอะ

มันถึงได้ช้า

Bookmarks

Bookmarks