Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค่ายเขียว ค่ายแดง คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค่ายเขียว ค่ายแดง คืออะไรครับ

อยากรู้มานานแล้ว หาอ่านก็ได้้ข้อมูลไม่ค่อยละเอียด
    มันคือตัวแบ่ง ว่า เป็น geforce หรือว่า his เหรอครับ
    แต่ผมดูใน pricelist ของ tk หรือ jedi
    ก็ไม่เห็นมียี่ห้อ geforce เลยอ่ะครับ ยิ่งทำให้งง
    แถมเวลามีพี่ๆ แนะนำการประกอบเครื่อง ก็เขียนว่า 9600 บ้าง
    ซึ่งก็มีตั้งหลายยี่ห้อที่เป็น 9600 มันยังไงกันแน่ครับ
    ช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ค่ายแดง นปช. ค่ายเหลือง พธม.

เอ๊ย ค่ายแดง ATi ค่ายเขียว nVidia ขอรับป๋ม

Comment

แดง = ATI
      เขียว = Nvidia

Comment

อธิบายง่ายๆล่ะกันครับ ati (ค่ายแดง) nVidia (ค่ายเขียว) เป็นผู้ผลิตชิปเซต GPU การ์ดจอ
        แล้วส่งไปให้ผู้ผลิตการ์ดจอคือ
        His
        asus
        EVGA
        Sapphire
        Spark
        ฯลฯ
        นำไปใส่ยังตัวPCB และซิ้งที่แต่ล่ะแบรนได้ออกแบบไว้
        นอกจากตัวrefเท่านั้นถึงจะรับมาจากบริษัทผลิตชิปโดยตรงแล้วเอามาแปะสติ๊กเกอร์ใหม่แค่นั้นเองครับ
        เวลาเลือกซื้อก็ให้เลือกดูรุ่นที่เราต้องการเช่น HD4850 หรือ GTS250 แล้วค่อยมาเลือกที่แบรนเพราะแต่ล่ะแบรนเนื้องานก็ไม่เหมือนกันอุปกรณที่ติดตั้ง นอกเหนือจากชิปGpu ก็ไม่เหมือนกัน และก็อย่าลืมดูประกันด้วยน่ะครับ

Comment

intel = ฟ้า

Comment

ATI = ภาพสวย
            Nvidia = ลื่นหัวแหก

Comment

ATI = เหลือตัง

nVidia = เหลือกระเป๋า

Comment

เหลือง=พันธมิตร

Comment

geforce เป็นชื่อชิพการ์ดจอของบริษัท Nvidia ซื่งก้อคือค่ายเขียวครับ
                  radeon hd เป็นชื่อชิพการ์ดจอของบริษัท Ati ซื่งก้อคือค่างแดงครับ
                  ส่วนรายละเอียดว่าชิพรุ่นไหนเป็นของค่ายใดบ้าง ลองไปดูที่นี่ครับ

http://www.tomshardware.com/reviews/...rd,2064-7.html

2 บริษัทนี้ผลิตชิพการ์ดจอแข่งขันกัน หลังจากได้ชิพแล้ว บริษัทผลิตการ์ดจอ ก้อจะนำชิพนั้นๆ มาทำเป็นการ์ดจอติดป้ายโลโก้ยี่ห้อของบริษัทตัวเอง ไม่ว่าจะเป็น asus xfx gigabyte his พวกนี้เป็นต้น

ฉะนั้น เวลาดูการ์ดจอ แล้วมองรายละเอียด ก้อจะรู้ได้ครับ เช่น asus 9800gt ก้อจะหมายความว่า การ์ดจอยี่ห้อ asus ใช้ชิพ geforce 9800gt ของค่าย Nvidia ประมาณนี้ครับ

Comment

เดี๋ยวเดือดแน่กระทู้นี่ เข้าใจว่า จขกท. ไม่มีเจตนาร้าย
                    แต่ดูจาก Rep แล้วไม่น่ารอด

Comment

แดง - นปช.
                      เขียว - ทหาร

Comment

แดง = แมนยูฯ

Comment

Originally posted by Coolsman View Post

555555555555555555+

ปล.เดี๋ยว TWK ก็มา -*-

Comment

ตายหล่ะ ....

การเมืองทั้งนั้น ...

Comment

แดง - นปช.
                              เขียว - ทหาร
                              555+ รอบ ดึก

Comment

Working...
                              X