เนื่องจากว่าใช้อินเทลมาตั้งนาน ตั้งแต่ เพนเที่ยม เห็นหลายๆกระทู้ตั้งมาเยอะแยะ

ว่า C2D ต่างกับ DualCore ยังไง อ่านๆไปก็ยังไม่เคลีย แล้วเรื่อง Centrino Duo อีก คืออะไรเหรอครับ

แล้วก็เรื่อง nm มันคืออะไรเหรอคับ ไอ nm เนี่ย ทำไม 65nm ต้องร้อนกว่า 45nm ยิ่งตัวเลขมากกว่าก็ยิ่งร้อนกว่าเหรอคับ

cach อีก L2 อีก อ่านแล้วมึนๆครับ ตัวคุณอะไรอีก งงเลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแถลงถึงโครงสร้าง และสถาปัตยกรรมของเทคโนโลยี CPU หน่อยนะครับ ตามอ่านมาหลายกระทู้แล้วไม่ค่อยเคลียเท่าไหร่ รบกวนทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ