overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member

Default Review : LCD BenQ G2220HD 21.5" W

ก่อนอื่นขอบอกว่านี่เป็นครั้งแรกที่ผมReviewครับ อาจมีข้อความบกพร่องก็ขอคำแนะนำจากทุกๆคนด้วยครับ

เนื่องจากผมใช้จอCRTมานานจึงอยากลองเปลี่ยนมาใช้LCDสักครั้งครับ แล้วผมบังเอิญได้มาเจอLCD BenQ G2220HD 21.5" W ที่ร้านJibครับ วันนั้นที่ได้ดูก็มีรุ่นนี้และT2200HDวางคู่กัน ดูภายนอกอาจเหมือนเป็นฝาแฝดกันยังไงอย่างงั้นเลยครับแต่จะแตกต่างกันเพียงตรงที่ปุ่มกดซึ่งอยู่ด้านล่างของจอแล้วมีสัญลักษณ์เพิ่มมาจากรุ่นT2200HDคือ"Senseye+Photo"และ40000:1 DCR (Dynamic Contrast Ratio)เพิ่มขึ้นมา

ในการถ่ายภาพมาให้รับชมอยากบอกว่าใช้มือถือถ่ายครับอาจจะไม่ชัดมากเท่าไหร่ครับ

รูปด้านหน้าครับ

รูปด้านข้างครับ

รูปด้านบนครับ

รูปด้านหลังครับ

มาดูพื้นที่การใช้งานกันต่อเลยครับ

อันนี้เป็นเมนูต่างๆที่จอแบบคร่าวๆครับ

สรุปครับ ถ้าท่านคิดจะซื้อมาดูหนังHDรุ่นนี้เป็นรุ่นนึงที่คุ้มค่าครับ ดูหนังHDภาพเต็มจอครับไม่มีขอบดำมารบกวน อัตตราส่วนเป็น16:9 ส่วนเกมส์ถ้าเกมส์ที่เล่นมีปรับ1920x1080ภาพเต็มจอก็เล่นได้อย่างสวยงามมีความสุขครับ แต่ถ้าเป็นเกมส์เก่าๆแบบDotAภาพจะยืดครับ(ผมเล่นเกมส์นี้บ่อยๆด้วยสิครับ แต่เราสามารถปรับที่จอได้ครับทำให้ภาพไม่เต็มจอแต่ว่าจะมีขอบดำทั้ง2ข้าง)
    มีD-Sub และ DVI มาให้ครับ แต่ไม่มีHDMIนะครับ ของที่แถมมาก็มีแผ่นคู่มือ1แผ่น ใบรับประกัน สายD-Sub to D-Sub / DVI to DVI / สายไฟ
    จอสามารถปรับขึ้นลงได้ครับแต่ไม่มาก
    ส่วนข้อมูลรายละเอียดต่างๆตามไปดูที่เว็บได้เลยครับ>>>http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=1450<<<
    ราคาค่าตัวที่ได้ซื้อมาก็5290บาทครับ

ผิดพลาดประการณ์ใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยขอรับ
    Last edited by Bomme; 6 Aug 2009 at 15:37:00.

OverclockZone Member Ammer's Avatar

มี Feedback ให้ ตามนี้
    - อยากดูรูป OSD Menu ว่ามีอะไรมั่งอ่ะ อันนี้อยากดูของหลายๆรุ่นนะ เพราะหาดูยาก จะไปจิ้มๆเล่นที่ร้านขาย เดี๋ยวโดนคนขายเขม่นเอา
    - รูปที่ Capture ไม่ต้องเอามาแปะดีกว่านะ รู้สึกว่าเกะกะอ่ะ - -
    - ถ้าบอกแนวสีคร่าวๆ ตามที่รู้สึกเทียบกับ จออื่นด้วยก็จะดีมากๆเลย (เอาไว้เป็นแนวๆ ตามความรู้สึกของแต่ละคนที่เป็นเจ้าของรู้สึกยังไง)

โอ้ววว ในที่สุดก็มี review รุ่นนี้แล้ว แต่อยากเห็นรูปจอที่มันชัดๆ จังครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่ เอามาโชว์ด่วนเลยนะครับ :P กำลังจะมองๆ รุ่นนี้เหมือนกันครับ รุ่นนี้ Response Time คือ 5ms ใช่มั่ยครับ
    พอดีเห็นรุ่น G2410HD ( http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=1453 ) 24" จะใหญ่ขึ้นอีกนิด และเป็น Response Time = 2ms ทำให้เกิดความลังเลเหมือนกัน เพราะยังไม่เคยเห็น 5ms เทียบกับ 2ms กับตาเลยครับ ว่ามันจะต่างกันประมาณไหน

ใครมีประสบการณ์ช่วยมาแชร์หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ยี่ห้อนี้ดีตรงที่มีรู mount wall ให้มาตลอดจริงๆ บางรุ่นบางตัว เรียบ แบน ทำอะไรต่อไม่ได้เลยเนอะ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

DotA สามารถปรับ 1920*1080 ได้โดยเข้าไปแก้ registry โดยตรงนะครับ ผมใช้T2200HDไม่ซีเรียสขอบดำครับ แต่มันจะหนืดๆหน่อยเวลาตะลุมบอนเท่านั้นเอง
    Last edited by K8; 10 Aug 2009 at 01:45:39. Reason: เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ผิด -*-

OverclockZone Member arito's Avatar

รุ่นฝาแผดกับ T2200HD เหอะๆ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ซื้อมาแล้ววันนี้ 4970 บาท ร้านjib

OverclockZone Member gearpkocz's Avatar

Quote Originally Posted by flash View Post
    โอ้ววว ในที่สุดก็มี review รุ่นนี้แล้ว แต่อยากเห็นรูปจอที่มันชัดๆ จังครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่ เอามาโชว์ด่วนเลยนะครับ :P กำลังจะมองๆ รุ่นนี้เหมือนกันครับ รุ่นนี้ Response Time คือ 5ms ใช่มั่ยครับ
    พอดีเห็นรุ่น G2410HD ( http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=1453 ) 24" จะใหญ่ขึ้นอีกนิด และเป็น Response Time = 2ms ทำให้เกิดความลังเลเหมือนกัน เพราะยังไม่เคยเห็น 5ms เทียบกับ 2ms กับตาเลยครับ ว่ามันจะต่างกันประมาณไหน

ใครมีประสบการณ์ช่วยมาแชร์หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    G2410HD ผมก็ใช้อยู่ครับ สวยดี ดูหนังที สุดยอด!!!!!!! อลังการ สุดคุ้มครับ
    แต่ไม่มีกล้องไม่งันจะถ่ายมาให้ดู

OverclockZone Member execute's Avatar

เห้นเขาถอยมาก็อยากจะถอยบ้างมีงบอยุ๋ เจ็ดพัน = = หาดีๆซักตัวดีก่า

น่าใช้เเต่ยังไม่มีตัง เก็บตัง ก่อง ^^

เห็นแล้วน่าใช้จัง

OverclockZone Member Coreแข็งDuo's Avatar

Quote Originally Posted by gearpkocz View Post
    G2410HD ผมก็ใช้อยู่ครับ สวยดี ดูหนังที สุดยอด!!!!!!! อลังการ สุดคุ้มครับ
    แต่ไม่มีกล้องไม่งันจะถ่ายมาให้ดู
    ร้านไหนมีขายหรอครับ G24 ราคาเท่าไรเอ่ย อยากได้มากๆครับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

เพิ่งเห็นรูปช่องระบายอากาศด้านหลัง เหมือนมันจะเล็กกว่ารุ่น T2200HD แสดงว่าจอรุ่นนี้น่าจะร้อนน้อยกว่าแน่ๆเลย

OverclockZone Member harryoop's Avatar

บ้านผมก็ใช้ตระกูล G

แต่เป็น Dell G2410 เดี๋ยววันี้ขอแกะกล่องซักกน่อย ยังไม่ได้แกะเลย

ป.ล. จอ BenQ ถูกจริงๆ

3500 บาทครับ สนใจคับ

OverclockZone Member thebenzza's Avatar

ผมว่าส่วนหนึ่งที่ตัดสินใจซื้อมาจาก สาวๆ SNSD แน่เลย ฮ่าๆๆ

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

ใช้ G2220HDA อยู่ครับ ไม่มีช่อง DVI แต่ภาพชัดดีครับ

Bookmarks

Bookmarks