Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review : LCD BenQ G2220HD 21.5" W

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review : LCD BenQ G2220HD 21.5" W

ก่อนอื่นขอบอกว่านี่เป็นครั้งแรกที่ผมReviewครับ อาจมีข้อความบกพร่องก็ขอคำแนะนำจากทุกๆคนด้วยครับ

เนื่องจากผมใช้จอCRTมานานจึงอยากลองเปลี่ยนมาใช้LCDสักครั้งครับ แล้วผมบังเอิญได้มาเจอLCD BenQ G2220HD 21.5" W ที่ร้านJibครับ วันนั้นที่ได้ดูก็มีรุ่นนี้และT2200HDวางคู่กัน ดูภายนอกอาจเหมือนเป็นฝาแฝดกันยังไงอย่างงั้นเลยครับแต่จะแตกต่างกันเพียงตรงที่ปุ่มกดซึ่งอยู่ด้านล่างของจอแล้วมีสัญลักษณ์เพิ่มมาจากรุ่นT2200HDคือ"Senseye+Photo"และ40000:1 DCR (Dynamic Contrast Ratio)เพิ่มขึ้นมา

ในการถ่ายภาพมาให้รับชมอยากบอกว่าใช้มือถือถ่ายครับอาจจะไม่ชัดมากเท่าไหร่ครับ

รูปด้านหน้าครับ

รูปด้านข้างครับ

รูปด้านบนครับ

รูปด้านหลังครับ

มาดูพื้นที่การใช้งานกันต่อเลยครับ

อันนี้เป็นเมนูต่างๆที่จอแบบคร่าวๆครับ

สรุปครับ ถ้าท่านคิดจะซื้อมาดูหนังHDรุ่นนี้เป็นรุ่นนึงที่คุ้มค่าครับ ดูหนังHDภาพเต็มจอครับไม่มีขอบดำมารบกวน อัตตราส่วนเป็น16:9 ส่วนเกมส์ถ้าเกมส์ที่เล่นมีปรับ1920x1080ภาพเต็มจอก็เล่นได้อย่างสวยงามมีความสุขครับ แต่ถ้าเป็นเกมส์เก่าๆแบบDotAภาพจะยืดครับ(ผมเล่นเกมส์นี้บ่อยๆด้วยสิครับ แต่เราสามารถปรับที่จอได้ครับทำให้ภาพไม่เต็มจอแต่ว่าจะมีขอบดำทั้ง2ข้าง)
    มีD-Sub และ DVI มาให้ครับ แต่ไม่มีHDMIนะครับ ของที่แถมมาก็มีแผ่นคู่มือ1แผ่น ใบรับประกัน สายD-Sub to D-Sub / DVI to DVI / สายไฟ
    จอสามารถปรับขึ้นลงได้ครับแต่ไม่มาก
    ส่วนข้อมูลรายละเอียดต่างๆตามไปดูที่เว็บได้เลยครับ>>>http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=1450<<<
    ราคาค่าตัวที่ได้ซื้อมาก็5290บาทครับ

ผิดพลาดประการณ์ใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยขอรับ
    Last edited by Bomme; 6 Aug 2009, 15:37:00.

มี Feedback ให้ ตามนี้
    - อยากดูรูป OSD Menu ว่ามีอะไรมั่งอ่ะ อันนี้อยากดูของหลายๆรุ่นนะ เพราะหาดูยาก จะไปจิ้มๆเล่นที่ร้านขาย เดี๋ยวโดนคนขายเขม่นเอา
    - รูปที่ Capture ไม่ต้องเอามาแปะดีกว่านะ รู้สึกว่าเกะกะอ่ะ - -
    - ถ้าบอกแนวสีคร่าวๆ ตามที่รู้สึกเทียบกับ จออื่นด้วยก็จะดีมากๆเลย (เอาไว้เป็นแนวๆ ตามความรู้สึกของแต่ละคนที่เป็นเจ้าของรู้สึกยังไง)

Comment

โอ้ววว ในที่สุดก็มี review รุ่นนี้แล้ว แต่อยากเห็นรูปจอที่มันชัดๆ จังครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่ เอามาโชว์ด่วนเลยนะครับ :P กำลังจะมองๆ รุ่นนี้เหมือนกันครับ รุ่นนี้ Response Time คือ 5ms ใช่มั่ยครับ
      พอดีเห็นรุ่น G2410HD ( http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=1453 ) 24" จะใหญ่ขึ้นอีกนิด และเป็น Response Time = 2ms ทำให้เกิดความลังเลเหมือนกัน เพราะยังไม่เคยเห็น 5ms เทียบกับ 2ms กับตาเลยครับ ว่ามันจะต่างกันประมาณไหน

ใครมีประสบการณ์ช่วยมาแชร์หน่อยนะครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

ยี่ห้อนี้ดีตรงที่มีรู mount wall ให้มาตลอดจริงๆ บางรุ่นบางตัว เรียบ แบน ทำอะไรต่อไม่ได้เลยเนอะ

Comment

DotA สามารถปรับ 1920*1080 ได้โดยเข้าไปแก้ registry โดยตรงนะครับ ผมใช้T2200HDไม่ซีเรียสขอบดำครับ แต่มันจะหนืดๆหน่อยเวลาตะลุมบอนเท่านั้นเอง
          Last edited by K8; 10 Aug 2009, 01:45:39. Reason: เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ผิด -*-

Comment

รุ่นฝาแผดกับ T2200HD เหอะๆ

Comment

ซื้อมาแล้ววันนี้ 4970 บาท ร้านjib

Comment

Originally posted by flash View Post
                โอ้ววว ในที่สุดก็มี review รุ่นนี้แล้ว แต่อยากเห็นรูปจอที่มันชัดๆ จังครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่ เอามาโชว์ด่วนเลยนะครับ :P กำลังจะมองๆ รุ่นนี้เหมือนกันครับ รุ่นนี้ Response Time คือ 5ms ใช่มั่ยครับ
                พอดีเห็นรุ่น G2410HD ( http://www.benq.co.th/products/LCD/?product=1453 ) 24" จะใหญ่ขึ้นอีกนิด และเป็น Response Time = 2ms ทำให้เกิดความลังเลเหมือนกัน เพราะยังไม่เคยเห็น 5ms เทียบกับ 2ms กับตาเลยครับ ว่ามันจะต่างกันประมาณไหน

ใครมีประสบการณ์ช่วยมาแชร์หน่อยนะครับ
                ขอบคุณครับ
                G2410HD ผมก็ใช้อยู่ครับ สวยดี ดูหนังที สุดยอด!!!!!!! อลังการ สุดคุ้มครับ
                แต่ไม่มีกล้องไม่งันจะถ่ายมาให้ดู

Comment

เห้นเขาถอยมาก็อยากจะถอยบ้างมีงบอยุ๋ เจ็ดพัน = = หาดีๆซักตัวดีก่า

Comment

น่าใช้เเต่ยังไม่มีตัง เก็บตัง ก่อง ^^

Comment

เห็นแล้วน่าใช้จัง

Comment

Originally posted by gearpkocz View Post
                        G2410HD ผมก็ใช้อยู่ครับ สวยดี ดูหนังที สุดยอด!!!!!!! อลังการ สุดคุ้มครับ
                        แต่ไม่มีกล้องไม่งันจะถ่ายมาให้ดู
                        ร้านไหนมีขายหรอครับ G24 ราคาเท่าไรเอ่ย อยากได้มากๆครับ

Comment

เพิ่งเห็นรูปช่องระบายอากาศด้านหลัง เหมือนมันจะเล็กกว่ารุ่น T2200HD แสดงว่าจอรุ่นนี้น่าจะร้อนน้อยกว่าแน่ๆเลย

Comment

บ้านผมก็ใช้ตระกูล G

แต่เป็น Dell G2410 เดี๋ยววันี้ขอแกะกล่องซักกน่อย ยังไม่ได้แกะเลย

ป.ล. จอ BenQ ถูกจริงๆ

Comment

3500 บาทครับ สนใจคับ

Comment

Working...
                              X