จะซื้ออาร์ดดิสใหม่จะต้องเช็คอะไรบางครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: จะซื้ออาร์ดดิสใหม่จะต้องเช็คอะไรบางครับ

OverclockZone Member

Default จะซื้ออาร์ดดิสใหม่จะต้องเช็คอะไรบางครับ

คือว่าผมจะซื้ออาร์ดดิสเพิ่มอีกตัว
    จะต้องเช็คเรื่องอะไรบ้างในแคส
    และถ้าเพิ่มแล้วมีผลต่อความเร็วหรือเปล่าครับ
    ตอนนี้มีขนาด 80 G 7200 rpm

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้า SATA ก็ไม่ต้องเซ๊ทอะไรเลยครับ เสีบยได้เลย

OverclockZone Member

เช็คราคาครับ (ล้อเล่น)

เช็คว่า mainboard มี port sata หรือเปล่า

แล้วก็ไปเช็คว่าเราจะซื้อ hdd จะเอาแบบ ide หรือ sata

ถ้าเอา ide ก็ไปซื้อได้เลย แต่ถ้าจะเอา sata ก็มาเช็คอีกว่า mainboard เรา support sata หรือ sata2 ครับ

ถ้าซื้อ ide มา ก็เช็ค jumper ว่าจะเอา master หรือ slave (ไม่ชัวร์ว่าปัจจุบันนี้ต้องเช็คอีกมั้ย)

ถ้าซื้อ sata(2) แล้ว mainboard เรา sata1 รู้สึกจะต้อง set jumper ปรับให้มันเป็น sata1 ด้วยครับ

ประมาณนี้มั้งครับ ถ้าอันไหนไม่ถูกก็โทษทีครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เช็คเงินในกระเป๋า เหอะๆๆๆ.... (บังโคนเล่นนะ)

Bookmarks

Bookmarks