เครื่องผม lock deepfreez ไว้ แล้วติ้กให้มัน scan disk แต่พอดีนึกได้ต้องปลด lock deepfreez โปรแกรมเลยให้รีเครื่องก็งานเข้าเลย scandisk ตามที่ติ๊กไว้พอดี scan นานมาก 2 ชมใ ก็ไม่เสร็จ ดูแล้วมัน C 12345 D 12345 แล้วกลับมา C 12345 D 12345 ใหม่รีหลายครั้งมากก็ไม่ผ่าน

แล้วผิดปกติที่ไม่มีคำว่านับถอยหลัง 9 8 7 ... ให้กดปุ่มไม่กดในเวลานี้อั๊ว scan นะ ไม่มีประโยคเลยครับ ข้ามขั้นตอนไม่ได้

ล่าสุดรอ 15 ชม. มันก็ scan แล้วก็กลับมา scan ใหม่วนขั้นตามไดร์ stage 1 - 5 ซ้ำอยู๋แบบนี้ไม่เสร็จสักที

เข้า safe mode ก็ค้างที่บรรทัดขาวเยอะๆ รันรอครึ่ง ชม. แล้วแบบนี้เลยเดาว่าเข้า safe mode ไม่ได้เช่นกัน ตอนนี้ใช้งานผ่าน last know good เข้าแล้วไม่มี scan ตอนแรกนะครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ