คือผมประกอบคอมมาใหม่ครับ เพื่อดูหนัง+เล่นเกม สเปคก็ CPU: Intel Q8400 Core2 Quad M/B Gigabyte EP41 UD3L RAM G Skill 4G/800 DUO(2x2) VGA Gigabyte ATI Radeon HD4850/512/GDDR3 ที่ท้ายการ์ดจอมันมีช่อง DVI 2ช่อง(ตัวการ์ดจอเองมีหัวแปลงเป็น HDMI มาให้) ช่อง S-Video 1ช่อง (มีรูเล็กๆ 7รู) และผมตั้งใจที่จะเอาภาพจากคอมฯมาออกที่จอทีวี เลยซื้อสายแปลง HDMI เป็น Component มา (อุปกรณ์จีนที่พันทิพย์) แต่ต่อแล้ว ภาพมันไม่ขึ้นที่จอ TV(Sumsung SlimFit 29" รุ่น CS-29Z40HE) นะครับ มันเป็นเช่นนี้ผมต้องทำยังไงถึงให้มีภาพขึ้นจอ TV ได้นะครับ (TV มีช่อง AV / S-Video แบบ 4 รูเล็ก / Component) ขอความช่วยเหลืออย่างสูงเลยครับ จะแปลงแบบ S-Video/HDMI ไปเป็น Component หรือแบบไหนก็ได้ให้ภาพ+เสียงมันขึ้นจอ TV ได้นะครับ ส่วนเรื่อง S-Video นี่เห็นที่การ์ดจอมี 7 รูเล็ก ส่วนที่ TV มีแค่ 4 รูเล็กนี่ ใช้ต่อกันได้เหรอครับ ขอวิธีเซ็ทระบบด้วยนะครับ คือผมทำไม่เป็นนะครับเรื่องการเซ็ทโปรแกรมนะครับ ทีแรกคิดว่าเสียบปุ๊บเห็นปั๊บไม่ต้องทำอะไรก็ได้