Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญ เรื่อง CPU Cooler

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญ เรื่อง CPU Cooler

กำลังจะหา CPU Cooler ใหม่ครับ ดีๆซักตัว งบประมาณก็ 2000 -+ได้อีกนิดหน่อย

ไม่ทราบว่าตัวไหน รุ่นไหนดีครับ เอาแบบไม่หนักมาก แล้วก็ระบายได้ดีๆ เน้นความเย็นเป็นหลักครับ

ใช้ในห้องไม่มีแอร์ครับผม รบกวนด้วยครับ

ตอนนี้ ในดวงใจก็มี V8 กับ ZALMAN CNPS10X Extreme หรือมีตัวไหนที่เหมาะสมกว่านี้อีกมั้ยครับ ช้าน้อย ขอคำชี้แนะ

ปล.พยายามหาข้อมูลหลายๆกระทู้แล้วค่อนข้างสับสน อันโน้นดี อันนี้ก็เด่น อันนั้นก็เจ๋ง อันโน้นก็เยี่ยม เลยอยากขอแบบฟันธงเลยครับผม

เรียงตามความเย็นน้อยไปมาก

THERMALRIGHT Ultra 120A 1,700

Thermolab BARAM 1,850

THERMALRIGHT HR-01 PLUS 1,790

THERMALRIGHT Ultra 120ex 2,250

True Black 120 2,550

ทุกตัวที่ว่ามาเย็นกว่า V8 หมดครับ และทุกตัวที่ว่ามายังไม่รวมค่าพัดลม
    Last edited by sacoolza; 6 Aug 2009, 13:37:33.

Comment

เกือบซื้อ V8 มาซะแล้ว แล้วไม่ทราบว่าตัวนี้ล่ะครับ Scythe Mugen2 ใช้ดีมั้ยครับผม ท่าน sacoolza

Comment

ผมเกือบลืม Scythe Mugen2 เย็นพอๆกับ Thermolab BARAM ครับ

ท่านลองดูไปร์ของซิ้งครับ ยิ่งเยอะยิ่งเย็น ชอบตัวไหนก็จัดเลย มันต่างกัน 1-2c เท่านั้นตอน Full load

Comment

ขอบคุณท่าน sacoolza มากๆๆนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ มีประโยชน์

Comment

True Black 120 2,550

Comment

ปัญหาคือรู้แล้วว่าตัวไหนเย็น แต่ของมันมีในสต๊อกไหม? 555+

True Black \\ THERMALRIGHT Ultra 120ex \\ HR-01 PLUS เหมือนจะหมดนะลองโทรถาม jedi กับ hwh ดูก่อน

Comment

v8 แต่ใช้ tuniq อยู่ วะห้าห้า

Comment

Originally posted by sacoolza View Post
                  ผมเกือบลืม Scythe Mugen2 เย็นพอๆกับ Thermolab BARAM ครับ

ท่านลองดูไปร์ของซิ้งครับ ยิ่งเยอะยิ่งเย็น ชอบตัวไหนก็จัดเลย มันต่างกัน 1-2c เท่านั้นตอน Full load
                  ซิ้งไปท์เยอะ กับน้อยกว่าแต่ไปท์ใหญ่ หรือเท่ากันอันไหนจะเย็นกว่าตามหลักการครับ

Comment

Originally posted by spcom.info View Post
                    ซิ้งไปท์เยอะ กับน้อยกว่าแต่ไปท์ใหญ่ หรือเท่ากันอันไหนจะเย็นกว่าตามหลักการครับ
                    เรื่องหลักการผมไม่แน่ใจนะครับ เอาตามที่ใช้มาละกันครับ

E5200 R0@4Ghz 1.38V

tuniq 120(6ไปร์) idle35-38 full55-58

TR Ultra 120A(8ไปร์)+2พัดลม idle30-33 Full 53-54

TB(12ไปร์)+1พัดลม idle30-32 Full52-53

ผล test นี้อาจคลาดเคลื่อนนะครับเพราะสภาพอากาศมันไม่เหมือนกัน
                    Last edited by sacoolza; 6 Aug 2009, 20:07:46. Reason: แก้คำผิด

Comment

Originally posted by sacoolza View Post
                      เรื่องหลักการผมไม่แน่ใจนะครับ เอาตามที่ใช้มาละกันครับ

E5200 R0@4Ghz 1.38V

tuniq 120(6ไปร์) idle35-38 full55-58

TR Ultra 120A(8ไปร์)+2พัดลม idle30-33 Full 53-54

TB(12ไปร์)+1พัดลม idle30-32 Full52-53

ผล test นี้อาจคลาดเคลื่อนนะครับเพราะสภาพอากาศมันไม่เหมือนกัน
                      ขอบคุณครับได้เป็นความรู้อีกครับ ขอบคุณมากๆ

Comment

ขอบคุณครับๆๆ ดีเยี่ยมๆๆ เลย แต่โดยรวมก็ต่างกันแค่ 1-2 องศาใช่มั้ยครับ แต่ True Black นี่สุดยอดไปเลยนะครับ

Comment

อย่าเพิ่งเชื่อผมมากนะครับ อากาศเมืองไทยรู้ๆกันอยู่ = =' เอาไว้ลองเองดีกว่ามันหลายปัจจัยครับท่าน เรื่องซิลิโคน+ลมหมุนเวียนในเคส+ความร้อนจะอุปกรณ์อื่น

Comment

ถ้างบ ขึ้นเลข 2 ก็ THERMALRIGHT Ultra 120ex

Comment

ขอโทษนะครับ Cpu Cooler เทพๆ นี่ส่วนใหญ่ต้องถอด M/B ออกมาใส่หมดทุกตัวเลยใช่มั้ยครับ

Comment

Working...
                              X