Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์มา 3 ตัวแล้ว อาการยังแย่อยู่ ช่วยหน่อยค่ะ (^_^)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์มา 3 ตัวแล้ว อาการยังแย่อยู่ ช่วยหน่อยค่ะ (^_^)

MB - Asus asus P5LD2 SE Rev 2.0 New PCB / LGA775 / Intel Core2 Duo Ready / Intel 945P Chipset / Dual DDR2 667,533MHz / Support 4GB / PCI-E
    VGA - PCI EX INNO3D GF7300GT 256MB 128Bit DDR2
    CPU - Intel C2D E6300 1.86Gz.
    Ram - Kingston DDR2 512/533*2

HDD - Seagate SATAII 80

เครื่องจอฟ้า กระตุก ค้าง

ขึ้นโค้ด (stop code 0X0000007A) Kernel Data Inpage Error
    หาข้อมูลมาได้ว่า
    สาเหตุและแนวทางแก้ไข:อาการนี้เกิดมีปัญหากับระบบ virtual memory คือวินโดวส์ไม่สามารถอ่านหรือเขียนข้อมูลที่ swapfile ได้ สาเหตุอาจเกิดจากฮาร์ดดิสก์เกิด bad sector, เครื่องติดไวรัส, ระบบ SCSI ผิดพลาด, RAM เสีย หรือ เมนบอร์ดเสีย

จนตอนนี้เปิดเครื่องแล้วมัน รีสตาร์ทเองตลอดเลยค่ะ เข้าวินโดว์ไม่ได้เลย

อาการแบบนี้มาตั้งแต่ฮาร์ดดิสก์ตัวแรกแล้วค่ะ และทึกตัวที่เคลมมาก็เป็นเหมือนกันหมด

ทุกครั้งที่เป็น

-ลองเอา CPU Z ส่องดูแรมแล้ว มันก็ยัง Dual ให้เห็นอยู่นะคะ เลยไม่ได้ติดใจอะไรที่แรม

-เช็ก Bad Sector ใน Dos ก็เจอค่ะ 4 KB แล้วก็เป็นมากขึ้นเรื่อยๆ

เลยคิดว่าเป็นที่ฮาร์ดดิสก์... ก็เอาไปเคลมมาแล้วทั้งสิ้น 3 ตัวค่ะ

ใช้ได้ปกติดีซักเดือนนึง อาการเดิมๆมาอีกแล้วค่ะ

อาการเน่าครั้งล่าสุดนี่ เวลาเปิดเครื่องไว้เฉยๆ เล่นเนต เล่นเกม ทำงาน มันจะมีเสียงจี๊ดๆ ๆ

คล้ายๆ กับว่าเป็นเสียงเหล็กขูดกันถี่ๆอ่าค่ะ แต่ ว่าไม่รู้มาจากไหน เสียงดังเป็นพักๆอ่าค่ะ ทั้งตอนเปิด

เครื่องทิ้งไว้เฉยๆ และตอน เปิดข้อมูลต่างๆค่ะ

อยากขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ

ว่า มันเป็นเพราะฮาร์ดแวร์ตัวไหนรึเปล่าคะ ที่มันส่งผลให้ฮารดดิสก์มี Bad sector ไปซะทุกครั้ง

ทั้งๆที่ไม่ได้ลงโปรแกรมไรหนักมาก เล่นเนต เล่นเกมSim 2 /Battle field ฟังเพลง

หรือว่า เรา ซวยซ้ำซวยซ้อน ขนาดนั้น~ T_T"

แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขบ้างมั้ยคะ...

ขอบคุณมากค่ะ~

มันจะมีเสียงจี๊ดๆ ๆ

คล้ายๆ กับว่าเป็นเสียงเหล็กขูดกันถี่ๆอ่าค่ะ แต่ ว่าไม่รู้มาจากไหน
    เสียง Hdd ทำงาน รึป่าวครับ

Comment

PSU จ่ายไฟไม่นิ่้ง รึเปล่าครับ

ถ้าไม่แน่ใจเอามาลองที่หอผมได้ครับ ๕๕๕++
      Last edited by greatng; 25 Apr 2007, 21:03:02.

Comment

ดัน รอผู้รู้ ครับ

Comment

อาการนี้ผมเคยเป็นคับ วิธีแก้คับ เปลี่ยนPSUคับ ลองเปลี่ยนดิคับ หายชัวร์ ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นที่บอร์ดอ่ะคับ

Comment

จื้ดๆๆ สงสัยหนูเข้า อิอิ

Comment

psu หรือนี่ งานนี้

Comment

ถ้าท่านผู้รู้คิดว่าปัญหามาจาก PSU ...

ก็ชวยแนะนำ PSU ราคานักศึกษาย่อมเยาว์ให้ด้วยนะคะ ตามสเปกข้างบนเลยค่ะ

แบบว่าต้องทุบกระปุกซื้อเอง~

แต่ถ้าหากมีข้อคิดเห็นว่ามันจะเป็นเพราะฮาร์ดแวร์ตัวอื่น ก็ช่วยแนะนำไว้ด้วยเลยนะคะ

จักเป็นพระคุณอย่างสูง~

Comment

ใช้ psu อะไรเหรอ....

Comment

ลอง ลงวินโดว์ตั้วใหม่ดูครับ ท่าไม่ได้ เอา HDD เจ้าไปปัญหา ไปรันเครื่องอื่นดูครับ

Comment

555+ ชอบอกว่าไม่ได้ใช้อารายเป็นพิเศษอ่าค่ะ

ธรรมดา ติดเคสมางั้นเรยอ่า....

Comment

ลองเอาอุปกรณ์ไม่จำเป็นออกสิ
                        จะได้ดูว่าเป็นที่ PSU รึเปล่า พวก ไดร์ฟต่างๆ ฟล็อปปี้ดิกส์ การ์ดเสริม

และก็ลองถอดแรมออกเหลืออันเดียว ไม่ต้อง Dual
                        ถ้ามันเป็นอีก ไม่หาย ลองสลับใส่ลงไป
                        เป็นไปได้ ย้านสายไฟที่เสียบ HDD เป้นเส้นอื่นๆ แล้วก็สาย SATA ด้วย

ตัว HDD ใส่น็อตให้ครบ 4 ตัวให้แน่น เพื่อให้อายุHDD ยืนยาว ไม่สั่นไหว
                        Last edited by Zepherous; 25 Apr 2007, 21:44:22.

Comment

เห็นด้วย
                          ถอดออกให้หมดก่อนใช้แค่ที่จำเป็น ให้มันรู้ไปว่ามันเป็นกับอะไรกันแน่....

Comment

จะว่าไป เปลี่ยน PSU ก็เป็นหนทางที่ดีครับ ถึงถ้าไม่ใช่สาเหตุแต่เพื่ออนาคต

Comment

เครม ดูอาการอีกรอบ เหมือนเดิม เครม เปลี่ยน psu เหมือนเดิม เอาไปโยนทิ้ง ครับ

จนปัญญา -*-

Comment

Working...
                              X