Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอhigh definition ดูยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอhigh definition ดูยังไงคับ

จอhigh definition ดูยังไงคับ

1080P
    1080i

ไม่รู้ว่าใช่ป่าวนะครับแต่ลองหาข้อมูลดูผมก็ไม่รู้ว่าใช่ 2 ตัวนี้มั้ย

Comment

res มากกว่า xxxx * 1080

มี HDMI พอร์ท จริง ๆ แล้ว DVI ก็ส่งสัญญาณได้

แต่ DVI มันมีตั้งแต่จอระดับล่าง ผมเลยไม่เอามาเป็นเกณฑ์

Samsung T260, DELL Ultrasharp 24 หรือ 26 นิ้วขึ้นไป

Comment

จอที่มีความละเอียดมากกว่า 1920x1080 ที่มีสติ๊กเกอร์แปะไว้ว่า FullHD นั่นแหละ เรื่อง port กับขนาดจอ ไม่เกี่ยว
        เพราะจอ Notebook บางรุ่นก็ FullHD ขนาดแค่ 17"

Comment

1366*768 = HD
          1920*1080 = Full HD

ใช่ป่ะ

Comment

คร่าวๆล่ะกันน่ะครับ !!

จอภาพ ไม่ว่าจะเป็น .. LCD-TV หรือ LCD-Monitor ก็ตาม

ที่สามารถรองรับการแสดงผลของไฟล์ Full HD ได้อย่างสมบูรณ์เต็ม 1080P ( 1920 x 1080 )

คือจอภาพที่สามารถแสดงผลได้ที่ความละเอียดไม่น้อยกว่า 1920 x 1080

ไม่เกี่ยงหรอกครับ ว่าจะต้องเป็น DVI หรือ HDMI .. ได้ทั้งนั้น

เท่าที่ลองนั่งเล็งมา ยังไม่เห็นความต่าง ระหว่าง DVI กับ HDMI

ถ้าจะให้ดี สมควรที่จะเป็นจอภาพที่มีอัตราส่วนเป็น 16:9

เพราะจอภาพที่เป็น 16:10 จะแสดงผลออกมาได้ไม่เต็มจอ หรืออาจจะบิดเบี้ยวได้

ซึ่งส่วนใหญ่ จอสมัยนี้ ถ้าเค้าแสดงผลได้ที่ 1920 x 1080 ขึ้นไป

เค้าก็จะโม้กันไปแล้ว ว่าจอเค้ารองรับ Full HD ได้

จอ LCD Monitor ของผม ก็ไม่ได้บ่งบอกเอาไว้น่ะครับ

ว่ามันสามารถรองรับไฟล์ HD ได้

แต่มันดันเป็น Monitor 30" 2560 x 1600 ซ่ะงั้น

Dot Pitch เล็กอลังการที่ 0.25mm.

ซึ่งนั่นหมายความ เม็ด Pixel มันเล็กกว่า LCD TV

ที่ขนาดของจอใหญ่กว่า แต่ความละเอียดน้อยกว่า ทำไมได้

นั่นเป็นเหตุให้ ทำไมบางที ไปยืนดู LCD TV แล้ว

เห็นเป็นจุด เม็ดใหญ่ๆขึ้นมา ( ยิ่งจอใหญ่เท่าไหร่ Dot Pitch ก็ใหญ่ตามเท่านั้น )

จึงทำให้ LCD Monitor ที่มีความละเอียดสูงๆนั้น

ดูหนัง HD ได้คมกริบ และเนียนกว่า LCD TV นั่นเอง ..

ถึงจะเป็น จอ LED ในยุคนี้ ก็ยังมองเห็นความเป็นจุดอยู่เช่นกัน แต่ก็น้อยกว่าเดิม

เช่นเคยครับ ยิ่งจอใหญ่ จุดยิ่งชัด แต่ด้วยความที่ LED มีความสว่างมากกว่า

อาจจะทำให้เห็นความใหญ่ของ Dot Pitch ที่น้อยลงจากเดิมมาก ..

จออะไรก็ดูได้ครับ หนัง HD !!

เรื่องเสียง ถ้าจะเอาให้เป็น HD ด้วย คงต้องว่ากันอีกยาว

และจบยากกว่าเรื่องของจอภาพ แน่นอนครับ ..

Comment

จอหลอด 17 นิ้ว 1280*1024 ก็เป็นจอ HD เหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ FullHD

ถ้า FullHD ต้องเริ่มจาก 1920*1080 ขึ้นไปครับ

Comment

เดี๋ยวนี้เจอ Notebook Full HD เยอะแยะครับ ล่าสุด 15 นิ้วมันยัด Full HD ไปเรียบร้อยแล้วของ Maingear

Comment

ก็ มองไปที่หน้าจอนะครับ เหมือนจอปกตินั่นแหละ อิอิ

1920*1080 ก็ full หรือ res มากกว่า

จอทั่วไป ก็รับ HD ได้

HDMI= ภาพ + เสียง แต่ถ้าใช้กับจอ Full HD ไม่แน่ใจว่า ส่งสัญญาณเสียง ดิจิตอลไปได้รึเปล่า?

Comment

Working...
                  X