Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงครับ ? วาง Flash Drive ไว้ใกล้โทรศัพท์มือถือแล้วข้อมูลหาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงครับ ? วาง Flash Drive ไว้ใกล้โทรศัพท์มือถือแล้วข้อมูลหาย

ตามหัวข้อครับอยากทราบว่ามันเกี่ยวกันรึเปล่า หรือว่าผมคิดไปเอง

เรื่องก็คือผมก็อปไฟล์เพลงและรูปภาพใส่ไว้ในแฟลชไดรว์แล้วยัดใส่กระเป๋าช่องเดียวกับโทรศัพท์มือถือ ซึ่งตอนก๊อปปี้ไฟล์ไปแล้วลองเปิดดูก็เปิดได้ตามปกติ

พอไปเรียน กลับมาเปิดไฟล์อีกที ปรากฏว่ามันเสียไปแล้ว ไฟล์หาย ผมก็ลอง Scandisk ดู โฟลเดอร์ใส่เพลงที่ผมสร้างไว้ก็กลับมาอีกครั้ง แต่เป็นโฟลเดอร์เปล่า Show Hidden ก็ไม่มีอะไร

ผมลองคลิกขวา Properties ใน My Computer พื้นที่ที่ใช้มันก็ยังอยู่คือ 394 MB ซึ่งก็เท่ากับความจุเพลงที่ผมก็อปเอาไปไว้ แต่หาไฟล์ไม่เจอ เปิดไม่ได้ มีแต่โฟลเดอร์เปล่า ๆ

สรุปว่าคลื่นโทรศัพท์เป็นต้นเหตุใช่มั้ยครับ ?

โอ้ววความรู้ใหม่ แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวน้าา เพราผมก็วางมันไว้ด้วยกันตลอดอ่ะครับ

Comment

เวลาถอดแฟรชไดร์ฟได้กดถอดแบบ Safety แล้วหรือยัง

Comment

Safety ครับผม แล้วในแฟลชไดรว์นั้นก็ไม่มีทั้งไวรัสและสปายแวร์ที่อาจทำลายข้อมูลผมแน่นอน

หนึ่งในไฟล์ที่หายไปมีข้อมูลสำคัญอยู่ 2 ไฟล์ กำลังหาวิธีเอาคืนอยู่ครับ ถ้ายังไงไม่ได้จริง ๆ ก็ต้องฟอร์แมต

รอความเห็นต่อไปครับ

หรือทางวิศวกรรม คลื่นโทรศัพท์อาจเป็นสาเหตุได้หรือไม่ครับ

Comment

ทางแนวคิดแล้วเกิดได้ครับ โดยเฉพาะมือถือคลื่นความถี่สูง (ส่วนมากก็รายเดือนที่โฆษณาว่าทะลุทะลวงนั่นแล)
          อาจรบการแถบแม่เหล็กได้ ปกติจะเกิดกับฟลอปปี้ดิส กับแผ่นCD/DVDมากกว่า Flash Driveเพิ่งเคยได้ยิน
          แต่ปัจจัยการสูญเสียข้อมูลมันมีหลายสาเหตุมากครับ

Comment

ไม่เกี่ยวหรอกคับ เวลาไป ม. ผมเอา แฟรชไดร์ ใส่กระเป๋ากางเกง ขางเดียวกับ โทรศัพท์ เลย
            ทำแบบนี้มาเป้น ปี ละ ไม่มีข้อมูลหาย

Comment

ลองเอาเสียบเครื่องอื่นแล้ว show hidden ดูครับ หรือลองhidden fileอื่นดูว่ามองเห็นรึเปล่า
              ผมเคยเห็นบางเครื่องshow hiddenไม่ได้(คงเพราะโดนไวรัส)

Comment

^
                ^

ไม่ได้เหมือนกันครับ ลองเยอะแล้ว ตอนนี้ไม่รู้จะทำไงดีแล้วครับ จะฟอร์แมตละ

ในแฟลชไดรว์และในคอมที่เสียบไม่มีไวรัสทั้งสิ้นครับ

Comment

ลองโปรแกรมกู้ไฟล์ครับ
                  แล้วก็ลองใช้NOD REGISTY ดูก่อนกู้นะครับว่าเจออะไรมั้ย

Comment

ใช้โปรแกรมกู้ไม่ได้ครับ

ยืนยันว่าอยู่ดี ๆ ไฟล์มันก็หายไปจริง ๆ ทั้ง ๆ ที่ขนาดไฟล์ทั้งหมด 394MB ก็ยังอยู่เวลาคลิกขวา Properties เพียงแต่เหลือแต่โฟลเดอร์เปล่า ๆ ข้างในไม่มีอะไร พอผมคลิกขวาก๊อปปี้ไป Paste ไว้บน desktop มันก็ Error บอกว่า Windows cannot read from this disk.The disk might be corrupted แสดงว่าไฟล์เสียใช่มั้ยครับ Scandisk แล้ว

อยู่ดี ๆ ไฟล์จะเสียได้ยังไงกันครับ ?

Comment

ผมใส่ไว้กระเป๋าเดียวกันเลยครับ อิอิ

Comment

ไม่เห็นเคยหาย มือถือก็วางคู่กับFlash Driveตลอด เวลาไปไหนเอาเอาใส่กระเป๋ากางเกงข้างเดียวกัน

Flash Drive เสียหรือเปล่า...

Comment

ไม่น่าเป็นไปได้ ผมเอา มาห้อยมือถือไว้เลย ก็ยังปกติดีอยู่นะ

Comment

สงสัยแฟนเห็นรูปกิ๊ก เลยแอบลบ 555 ล้อเล่น ช่วยดันจ้า

Comment

ผมว่ามันพังแล้วนะครับ
                              ของผมก็เคยเป็นแบบนี้

Comment

Working...
                              X