Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเอาปริ้นเตอร์ไปติดแท๊งค์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเอาปริ้นเตอร์ไปติดแท๊งค์

ผมมีปรินเตอร์ hp f4185 อยู่ตอนนี้เติมหมึกจนตลับพังไปสองตลับแล้ว พังแต่ตลับสี แต่ตลับดำไม่ยักกะพังแฮะ เลยอยากจะเอาไปติดแทงค์ เพราะขี้เกียจเติมแล้ว ผมเป็นคนชอบโหลดหนังมาดู เฉลี่ยแล้ว หนึ่งอาทิตย์ผมจะต้องปรินต์ปกดีวีดี 2-3 แผ่น นอกนั้นก็ปริ้นโน่นปริ้นนี่บ้างนิดๆหน่อยๆ แต่ีก็มีบางครั้งที่แม่ผม เขาจะปรินต์งาน ก็ทีนึงเป็นร้อยแผ่น เคยไปถามร้านที่เค้ารับติดแทงค์ เขาบอกว่า HP ติดแล้วจะมีปัญหาจุกจิกมากกว่า cannon และ epson อันนี้จริงไหม จากลักษณะการใช้งานข้างต้นที่ผมได้บอกไป ผมจะต้องเจอกับปัญหาอะไรบ้าง พอดีพอจะมีความรู้ด้านนี้บางนิดหน่อย(ย้ำนะครับว่านิดหน่อย)เลยอยากจะำรบกวนผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ
    และอีกอย่าง ผมมีเครื่องปริ้นตัวเก่าอยู่ f3920 อยู่ คุณภาพงานที่พิมพ์ออกมา(รูปภาพ) ประมาณ 70-80 เปอร์เซนต์เทียบกับของใหม่ มันก็พิมพ์ละเีอียดดีแต่สีมันซีดไปหน่อย แต่ถ้าพิมพ์เอกสาร 80-90 เปอร์เซนต์ พอดีเพื่อนในห้องเรียนน้องมันอยากได้เลยจะขายให้มันไปแต่ไม่รู้จะขายให้เท่าไรดี

หมึกเติมกับหมึกที่ใช้กับแท้งน่าจะอันเดียวกันครับ เพราะไม่มีหมึกแท้ขายแยกอยู่แล้ว(เท่าที่รู้นะ)
    คุณภาพก็ขึ้นอยู่กับเกรดของหมึกที่เลือกมาใช้
    เท่าที่ฟังมาเห็นว่าติดแท้งปัญหาจะเยอะมากครับ(ขึ้นอยู่กับการใช้งาน+เครื่องที่เลือก+โชค+อื่นๆ)
    ควรปริ้นอย่างน้อยทุกๆ3วัน ถ้าปริ้นสีบ่อยน่าจะคุ้มครับ
    เท่าที่รู้มายี่ห้อที่มีปัญหาน้อยสุดจะเป็น cannon แล้วก็ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆยิ่งเหมาะ

ทั้งหมดผมหาข้อมูลจากgoogleมาอีกที เพราะเคยคิดจะติด แต่สรุปไม่ติดเพราะผมปริ้นไม่บ่อย
    ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มลองถามอ.กู ละกันครับ

Comment

ขอความเห็นจากท่านอื่นหน่อยครับ วันนี้เพิ่งโทรไปถามเพื่อนมา เป็นเครื่องรุ่นเดียวกัน มันบอก ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี

Comment

ผมรู้แต่ว่ายี่ห้อที่นิยมติดกันจะเป็น canon กับ epson ครับ
        และควรที่จะซื้อตัวที่เค้าติดมาให้ตั้งแต่ทีแรกเลย
        อธิบายให้เข้าใจง่ายๆก็คือว่า ตอนที่ผมซื้อ epson TX101 มาตอนนั้นราคา 2000 บาท
        โดยซื้อมาจาก bigit ชั้น 4 แต่ว่าไปถามราคาร้านอื่นๆที่เค้าติดแทงค์ให่เลยเค้าขายอยู่ที่ 2700 บาท
        แต่ถ้าคิดที่จะเอามาติดตั้งเองทีหลัง เท่าที่สอบถามจากหลายๆร้านดูเค้าคิดค่าติดตั้งกัน 1000-1500 ซึ่งผมว่ามันแพงมาก(ซื้อที่ติดตั้งมาตั้งแต่ทีแรกคุ้มกว่าเยอะเลย)
        แต่ถ้าท่านอยากติดเอง ก็สามารถทำได้แล้วประหยัดกว่าด้วย โดยราคาแทงค์เปล่าจะอยู่ที่ประมาณ 5 ร้อยบาทไม่รวมหมึก บวกค่าหมึกอีก 4 ขวดก็เหยียบๆพัน

แต่ที่สำคัญก็คือ หมึกเป็นขวดนั้นคุณภาพต่ำกว่าหมึกแท้ ของผมหมึก epson แท้ โดนน้ำได้
        แล้วก็เมื่อติดแทงค์แล้วควรหาเรื่องปริ้นท์บ่อยๆ เพราะอาจจะเกิดปัญหาหัวพิมพ์ตันได้

เพิ่มเติมเล็กน้อย คือว่าเมื่อคอมมาร์ทที่ผ่านมาผมเห็นมีร้านเอาตลับหมึกแท้มาขายในราคาถูกมาก
        เนื่องจากเค้าเอาตลับที่แถมมากับเครื่องปริ้นมาขาย เพราะเครื่องที่เค้าขายแบบติดแทงค์เลยมีเยอะก็เลยหยิบตลับแท้ออกมาซะเลย

งงกับคำพูดผมหรือเปล่าก็ไม่รู้ หุหุ

Comment

ติด Tank ไปเลยครับ ตลับติดอยู่กับหัวหมึก ถ้าเสียก็แค่ซื้อตลับใหม่ มันก็คล้ายๆแบบเติมนั้นแหละครับ แต่หมึกเติมต้องคุณภาพมากๆนะ สำหรับ HP ไม่งั้นหัวตันไวมาก

ปล.แนะนำให้ผสมน้ำยาเช็ดกระจกลงไปในหมึกที่ใช้เติมด้วย จะทำให้หัวพิมพ์ไม่ตันครับ

Comment

hp ค่าติด tank แพงมากนะครับ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 2400 บาท

Comment

Working...
            X