Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับโน้คบุ๊คเวลาเล่นถ้าเสียบชารต์ตลอดเป็นอะไรไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับโน้คบุ๊คเวลาเล่นถ้าเสียบชารต์ตลอดเป็นอะไรไหม

เพราะว่าโน๊คบุ๊คอยู่ได้แค่แป็บเดียวไม่ถึงชั่วโมงเวลาเล่นต้องเสียบปลั๊กตลอด คอมจะพังไหมค่ะ แล้วถ้าเสียบตลอดได้ต้องเสียบเฉพาะตอนไฟแบตเตอรี่เต็มเทานั้นหรื่อเปล่าค่ะ รุ่นAspire 5051 ANWXMI เพิ่งซื้อมาเองใช้โดยไม่เสียบปลั๊กได้ไม่นานค่ะ

ถ้าไม่ถึง 6 เดือนเข้าศูนย์เลยครับ

Comment

แบตน่าจะเสี่อมนะครับอย่างนั้น ถึงจะเล่นมหาโหดยังไงก็น่าจะแตะที่ ชม.คึ่ง ได้ หรือไม่น่าต่ำกว่า80นาที จากแบตเต็ม

ส่วนเสียบสายชาร์จแบตแล้วเล่นตลอด ก็ทำไปเถอะครับ ไม่มีปัญหาอะไร จะบอกว่าใช้ acer travalmate 290 มา 4 หรือ 5 ปีไม่แน่ใจ คิดว่าประมาณนี้ ซื้อมาแล้วส่วนใหญ่จะใช้ที่บ้าน เสียบสายชาร์จแบตไว้เสมอ ตอนนี้แบตยังไม่เสื่อม ไม่เคยเปลี่ยนเลย แต่ต้องออกกำลังกายบริหารแบตมันบ้าง อาทิตย์นึงอาจเปิดโดยใช้แบตจนใกล้หมดซักสองสามครั้งแล้วชาร์จให้เต็ม

ปัจจุบันใช้ vaio ไม่รู้ว่าแบตจะเป็นยังไง เห็นพนักงานขายบอกว่าประมาณ6เดือนก็เสื่อม แอบคิดในใจว่าเทียบกับ 4 ปี ไม่ติดเลยนะเนี่ย

Comment

แบต NB นะครับ

ใช้ไปเสียบไปแบบมีแบต จะป้องกันไฟช๊อตไไฟกระตุก แต่ว่ารอบวงจรถ่านน้อยลง
        ถ้าเสียบไฟเอาถ่านออก ก็กลับกันครับ ชาร์ตได้หลายครั้งขึ้นถ่านเสื่อมช้าลง แต่ถ้าไฟตกไฟดับก็ไม่รอด

Comment

ถูกทั้งคู่

Comment

แบ็ตเสื่อมแล้วล่ะครับ ส่งเข้าศูนย์ด่วน เพิ่งซื้อมาแต่ใช้ได้ไม่ถึงชั่วโมง

ผม Acer เหมือนกัน ใช้ได้ 2 ชั่วโมงกว่าๆ

Comment

acer travalmate 290 รุ่นนี้ทนจริงๆครับผมเองก็ใช้อยู่ทุกวันนี้ ใช้ไม่เสียบไฟประมาณชั่วโมงกว่าๆ แต่โซนี Vaio C23S ที่ผมใช้อยู่นะตอนนี้แบตค่อนข้างหมดเร็วชั่วโมงนิดๆ ท่านอื่นที่ใช้ไม่รู้ว่านานเท่าไหร่เลยต้องใช้แบบสลับกับเสียบไฟ

Comment

Working...
              X