overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default เทพช่วยหน่อยครับ เครื่องเป็นไรก็ไม่รู้ Detect HDD เจอบ้างไม่เจอบ้าง

สงสัยอยู่ว่า PSU วัตต์พอหรือเปล่าผมใช้ยี่ห้อ Cyclone 680 w model atx 680 wce ไม่รู้วัตต์แท้หรือเปล่า ของผมใช้
    C2D 7600
    HDD 2 ลูก ลูกละ 500GB
    RAM 2 GB 2ตัว
    VGA 4830 512Mb HIS
    DVD 2 ตัว

อาการคือ ถ้าใช้ HDD ตัวเดียวก็ไม่มีปัญหาอะไร ถือว่าเป็นปกติ แต่ถ้าใช้เสียบพร้อมกัน 2ลูก อาการก็จะเริ่มจาก โหลดเข้า windows XP ลงใหม่หลายครั้งก็เหมือนเดิม ช้า ใช้งานไปสักพักก็จะค้าง พอบู๊ตเครื่องขึ้นมาใหม่ก็จะ Detect HDD เจอลูกใดลูกหนึ่ง หรือไม่เจอทั้ง2ลูกเลย
    ตอนแรกใช้ HDD1ลูก 500Gb อาการก็เป็นอย่างที่บอกข้างต้น คือ ชอบค้าง detect ไม่เจอ เป็นมาตลอด6เดือนตั้งแต่ซื้อเครื่องมา จน HDD อาการเริ่มไม่ดี คือ Detect ไม่เจอ ผมเลยไปซื้ออีกลูกมา ตอนแรกคิดว่า HDD เสียเลยเอาลูกเก่าไปเคลม คิดว่าปัญหาคงเกิดจาก HDD เสีย พอได้ตัวใหม่ก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะว่าใช้อยู่ตัวเดียว หลังจากน้นHDD ที่เคลมมาก็ได้รับแล้วผมก็ใช้เอามาต่อพ่วงเป็น HDD 2ลูก แต่อาการก็รวนอย่างที่กล่าวมา ต่อมา DVD-RW เสีย เลยไปซื้อแบบ Sataมา จากเดิมใช้ IDE ผมคือ ไรท์ไม่ได้ครับ แต่พอเอามาเสียบกับอีกเครื่องดันไรท์ได้เฉยเลย ผมเลยลองเปลี่ยนสายไฟ ตอนนี้ก็ไรท์ได้แล้วครับ

ตอนนี้ผมสงสัยอยู่ 2 จุดคือ
    1. PSU กำลังไฟพอหรือเปล่า ถ้าไม่พอซื้อร้านไหนดีครับ สะดวกที่เซียร์ ไม่รู้ว่าร้านไหนขาย PSU แบบมี ยี่ห้อพวก Enermax หรือ RAIDMAX อ่ะครับ
    2. Mainboard ไม่ดีรวน ผมใช้ P5QL pro ทำการแฟลต bios เป็นรุ่นล่าสุดแล้ว

ส่วนใหญ่ ใช้ โหดลบิต+เล่นวิ่นนิ่ง ครับ
    Last edited by pachara004; 8 Aug 2009 at 14:12:58.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

นั้นแหละครับ ไฟมีปัญหา

แนะนำ RAIDMAX 530W
    Last edited by wikorn; 8 Aug 2009 at 14:01:36.

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

Seagate 500GB 7200.11 ป่ะท่าน

รุ่นนี้ของแรง

Quote Originally Posted by stepmixer View Post
    Seagate 500GB 7200.11 ป่ะท่าน

รุ่นนี้ของแรง
    รุ่นก่อนเปลี่ยนเป็นตัวไหนจำไมได้ครับ แต่ ตัวที่เคลมมาเป็น 7200.12ครับ ส่วนตัวใหม่ที่ซื้อเป็น WD 500GB 7200 ครับ
    Last edited by pachara004; 8 Aug 2009 at 15:11:55.

ดัน

OverclockZone Member synap's Avatar

เป็นเพราะปรับเป็น Master 2 ตัวรึป่าว เลยชนกันอ่ะครับ ตัวนึงต้องเป็น master ตัวนึงต้องเป็น Slave

ก็แค่เดา ๆ น่ะครับ

OverclockZone Member OodZa_B's Avatar

PSUชัวร์คับเคยเป็น

jor_3230's Avatar

ลองตรวจสอบ
    1.ปลั๊กไฟ HDD ไม่แน่น
    2.สาย SATA ไม่แน่น
    3.power ไม่พอ จากที่เล่ามาตัวนี้น่าสงสัยที่สุด
    4.ลองเอา HDD ไปต่อกับเครื่องอื่นๆ
    5.หรือเป็นที่เมนบอร์ด(โอกาสมีน้อยมาก)

OverclockZone Member ken's Avatar

ไม่กล้าฟันธง....แต่ช่วยสงสัย power จ่ายไฟไม่พอ ถ้าเป็นอย่างนี้จริง ๆ รีบเปลี่ยนครับ เดี๋ยวจะลามไป HDD และอื่น ๆ
    Last edited by ken; 9 Aug 2009 at 00:22:24.

Quote Originally Posted by synap View Post
    เป็นเพราะปรับเป็น Master 2 ตัวรึป่าว เลยชนกันอ่ะครับ ตัวนึงต้องเป็น master ตัวนึงต้องเป็น Slave

ก็แค่เดา ๆ น่ะครับ
    HDD ผมเป็น Sata ครับ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ลองหาสายSATAแบบดีๆมาเปลี่ยนดูก่อน เคยเจอมาแล้วครับ สายSATAที่แถมมากับMB ใช้ไปซักพัก เกิดอาการเดียวกับคุณ เลยลองไปซื้อสายที่มีคุณภาพมาเปลี่ยน อาการก็ไม่เป็นอีก ไม่อยากให้โทษPSUอย่างเดียว(680Wเทียมยังไงก็พอ)

Bookmarks

Bookmarks