overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member mintpop's Avatar

Default ถามความรู้เกี่ยวกับ Nvidia GeForce 8800 GTX graphics board

รบกวนผู้มึความรู้ทั้งหลาย ช่วยให้ความเข้าใจบทความ ข้างล่างนี่หน่อยนะค่ะ

พอดี เป็นส่วนหนึ่งในงานวิจัย ที่ต้องทำความเข้าใจ แต่หนูอ่านไม่รู้เลย

เพราะว่าไม่มีความรู้ด้านนี้ เลย รู้เพียงแต่ว่า เค้าใช้ การ์ดจอ สำหรับงานกราฟฟิก ให้มันทำงานเร็วขึ้น

แต่เร็วขึ้นยังไง ไม่เข้าใจเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

Within our experiments, we used a Nvidia GeForce
    8800 GTX graphics board with the G80 GPU (1350 MHz).
    The G80 consists of 8 Thread Processing Clusters (SIMD
    Groups) with 16 ALUs, each providing the opportunity to
    execute 16 ∗ 8 = 128 threads in a truly parallel way. The
    graphic card was equipped with 768MByte GDDR3 RAM
    (memory bus width: 384bit). Communication with the regular
    main memory was performed using the PCIe x16 interface,
    resulting in a theoretic bandwidth of 4GByte/s (halfduplex).
    Since moving data from main memory to the local
    memory of the graphic card is an additional cost factor, we
    measured the real communication bandwidth in a first set of
    experiments.

OverclockZone Member tamuraosk's Avatar
    รับฝากซื้อPMมา บ้านหม้อ คลองถม พันทิ

ดันๆรอ guru มาตอบครับ การ์ดจอทำงานเร็วขึ้นเพราะความถี่ของสัญญาณนาฬิกาครับ ยิ่งความถี่มากก็ยิ่งไวขึ้นครับ1HZ = 1รอบสัญญาณนาฬิกาต่อ1วินาทีมั้งครับ ส่วนแรมนี่ไม่ค่อยแน่ใจครับยิ่งมากยิ่งดีเช่นกันเพราะปรับความละเอียดของหน้าจอได้เยอะ ส่วน memory bus width ยิ่งเยอะยิ่งดีครับรายละเอียดไม่แน่ใจ ส่วนพวก pcie x นี่ยิง่เยอะก็จะส่งข้อมูลการ์ดจอได้มากขึ้นเพราะ bandwidth ในการส่งข้อมูลกว้างอย่างอืนไม่รุ้ครับต้องรอ guru ตอบผมแค่ตอบสิ่งที่ผมเข้าใจอย่างอื่นอาจจะมั่วๆลองดูครับ
    Last edited by tamuraosk; 8 Aug 2009 at 19:36:40.

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

แปลไม่ออก อิอิ รู้แต่ว่า ชาวOCZ หลายคนเค้าเอา 8800GTX มาแปลงเป็น QUADRO

OverclockZone Member merlix's Avatar

G80 เราไม่คบ

OverclockZone Member

mega มัน 1000000 นะครับ

1Hz คือ การสั่น 1 ครั้งต่อวิ 1MHz คือ 1000000 ครั้งต่อวิ

OverclockZone Member tamuraosk's Avatar
    รับฝากซื้อPMมา บ้านหม้อ คลองถม พันทิ

Quote Originally Posted by jajaboss View Post
    mega มัน 1000000 นะครับ

1Hz คือ การสั่น 1 ครั้งต่อวิ 1MHz คือ 1000000 ครั้งต่อวิ
    ใช่ๆผมพิมผิดโทษครับแก้ไขๆ

OverclockZone Member mintpop's Avatar

ขอบคุณทุกคน นะค่ะ สำหรับ คำตอบ แต่อยากได้ที่ละเอียดกว่านี้ หน่อยค่ะ

1. Nvidia GeForce 8800 GTX graphics board with the G80 GPU (1350 MHz). คือการ์ดจอ Nvidia GeForce 8800 GTX ส่วน with the G80 GPU เนี่ยคืออะไรหรอค่ะ แล้ว 1350 MHz เป็นความเร็วรึเปล่า

2. Thread Processing Clusters กับ with 16 ALUs คืออะไรหรอค่ะ (แปลแบบมั่วๆ มันได้ว่า หน่วยประมวลผลแบบ clusters ด้วย 16 หน่วยประมวลผลทางตรรกะ)

3. 16 ∗ 8 = 128 threads in a truly parallel way 128 thread ที่ได้เนี่ย มีผลยังไง 16 มาจากไหน

4. 768MByte GDDR3 RAM (memory bus width: 384bit) เนี่ย คือแรมที่มีความถี่ 768MByte กับความกว้างของการส่งข้อมูล 384bit รึเปล่าค่ะ

5. using the PCIe x16 interface ไม่เข้าใจเลย x16 interface เนี่ยคือ

ถามมากไปรึเปล่า แต่ว่า มันจำเป็นต้องเข้าใจ หาข้อมูลในเน็ตแล้ว ก้อ งง ไม่เข้าใจ ไม่รู้ว่าแต่ละคำแปลว่าอะไร
    สรุปบทความนี้ มีพูดถึง การ์ดจอ อย่างเดียวรึเปล่าค่ะ (โง่มากไปหน่อย)

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

OverclockZone Member yazanuk's Avatar
    ลาดพร้าว 107 ,สุราษ

Quote Originally Posted by mintpop View Post
    ขอบคุณทุกคน นะค่ะ สำหรับ คำตอบ แต่อยากได้ที่ละเอียดกว่านี้ หน่อยค่ะ

1. Nvidia GeForce 8800 GTX graphics board with the G80 GPU (1350 MHz). คือการ์ดจอ Nvidia GeForce 8800 GTX ส่วน with the G80 GPU เนี่ยคืออะไรหรอค่ะ แล้ว 1350 MHz เป็นความเร็วรึเปล่า

2. Thread Processing Clusters กับ with 16 ALUs คืออะไรหรอค่ะ (แปลแบบมั่วๆ มันได้ว่า หน่วยประมวลผลแบบ clusters ด้วย 16 หน่วยประมวลผลทางตรรกะ)

3. 16 ∗ 8 = 128 threads in a truly parallel way 128 thread ที่ได้เนี่ย มีผลยังไง 16 มาจากไหน

4. 768MByte GDDR3 RAM (memory bus width: 384bit) เนี่ย คือแรมที่มีความถี่ 768MByte กับความกว้างของการส่งข้อมูล 384bit รึเปล่าค่ะ

5. using the PCIe x16 interface ไม่เข้าใจเลย x16 interface เนี่ยคือ

ถามมากไปรึเปล่า แต่ว่า มันจำเป็นต้องเข้าใจ หาข้อมูลในเน็ตแล้ว ก้อ งง ไม่เข้าใจ ไม่รู้ว่าแต่ละคำแปลว่าอะไร
    สรุปบทความนี้ มีพูดถึง การ์ดจอ อย่างเดียวรึเปล่าค่ะ (โง่มากไปหน่อย)

เป็นกำลังใจครับ

เดี๋ยวผมจะไปหาความรู้เเบบ ทฤษดี มานะครับ

รอผู้รู้มาครับ

OverclockZone Member kenjix55's Avatar

ภายใต้ การทดลองของเรา เราใช้ การ์ด nvidia Gefroce 880 GTX
    graphics board รหัสชิพ g80 gpu (1350 mhz)
    G80 ประกอบไปด้วย Clusters processing 8 Tread(SIMD Group)
    แต่ละ Clusters processing มี 16 ALUs, ซึ่งสามารถประมวลผลได้ คราวละ 16*8 = 128 treads ในการประมวลผลแบบขนาน

การ์ดจอประกอบด้วยแรม 768 MByte Gdddr3 ram (memory bus width:384 bit) โดยใช้ PCIe*16
    และ ตามทฤษฏีแล้ว จะมีแบนวิช ถึง 4 gbyte/s(half dupex)
    ตั้งแต่การถ่ายเทข้อมูลจากเมมโมรี่ของระบบไปจนถึงเมมโมรี่ของกราฟฟิคการ์ดนั้นเป็นปัจจัยที่เราต้องมีไว้ก่อน(เดาๆ ว่าคงจะเป้น พวก agp 8x,pcie8x,pcie16x,pcie16*2 ข้อมูลพวกนี้เราต้องทราบไว้ก่อน)

เราต้องทำการวัด Bandwidth ที่แท้จริงก่อนที่เราจะทำการทดลอง

ปล.เรียนวิดวะคอมหรือไฟฟ้าอ่าจะ แล้วเอาข้อมูลมาเท่านี้ คงเดาได้อย่างเดียวจริงๆ ถ้านึกถึงตอนทำ Lab ในมหาลัย (เดาเอง ) คงเหมือนว่า วัดว่าเวลาทำงานจริงๆ มันได้อย่างที่ทฤษฏีกล่าวไว้อะปล่าว แล้วก้มานั่งเทียนดูว่าerror เท่าไร หรือว่าเยี่ยงไร ทำไมไม่กล่าว ให้ละเอียด เอาภาษาอังกฤษ มาแค่นี้ ไม่รู้เรื่องจริงๆ ตกลงว่าทำไรนิเอามาสักสิบหน้าสิ รับจ้างแปล อิอิ

OverclockZone Member
    ราชพฤกษ์ นนทบุรี

ลองดู review ประกอบนะครับ
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...gtx/index.html
    1. G80 GPU , GPU ก็คือหน่วยประมวลผลกราฟฟิค , G80 คือรุ่นของหน่วยประมวลผล, 1350 MHz คือความเร็วของหน่วยประมวลผล
    2. เข้าใจแต่อธิบายไม่ถูก
    3. เข้าใจแต่อธิบายไม่ถูก
    4. ความจุแรม 768 MB ความกว้างการส่งข้อมูล 384 bits
    5. ใส่กับแมนบอร์ด ที่มี slot pci express ความเร็ว 16x (เร็วกว่าช่อง pci ธรรมดา 16 เท่า)

OverclockZone Member vibe's Avatar

แปลออกเก่งจริงๆ หุหุ

OverclockZone Member kenjix55's Avatar

Quote Originally Posted by mintpop View Post

1.g 80 ก้รหัสรุ่นของชิพ ไงจ๊ะ เหมือนรหัสทั่วๆไปไว้บอกรุ่น
    2. กลุ่มประมวลจ้ามี 16 หน่วยประมวลผลจ้าในนั้นจ้าแล้ว มี 8กลุ่ม ก้เป็น 8*16=128 ทรีท
    3.ก้เค้าออกแบบมาอย่างนั้น มี 16 ก้คือ 16 จะบอกว่า 18 ไม่ได้ 128 ทรีท มีผลรันคำสั่งพร้อมกันได้ 128 ชุดคำสั่ง ณ ขณะใดขณะนั้น(เยี่ยงนั้นมั้ง)
    4 ใช่แล้วจ้า
    5. ก้ interface บน เมนบอร์ดไงจ๊ะ มี agp 8x pcie pcie16 pcie16*2 รายอีกเยอะแยะ
    ปล. ตะเอง ไปบิ๊กซี่ ร้านหนังสือดอกหญ้าหรือร้านไรก้ได้ นะ หาหนังสือคอมสักเล่มอ่าน ไม่ต้องซื้อออกมานะเปลือง นั่งอ่านให้หน่ำใจ ค่อยออกมา เอาเฉพาะที่ตะเองอยากรู้ อิอิ

ขอบคุณ kenjix55 นะค่ะ ที่ช่วยแปลให้ทั้งหมด เลย จิงๆ เป็นงานวิจัยเรื่อง Exploiting Graphic Card Processor Technology to Accelerate Data Mining Queries in SAP NetWeaver BIA

ยกมาเท่านี้ เพราะส่วนนี้มันไม่รู้เรื่องจิง ๆ จริงๆแล้วมันมี 10 กว่าหน้าจิงๆ (จิงๆ มีไม่รู้เรื่องอีกแยะเลย แต่ก็ หาข้อมูล ไปเรื่อยๆ พอถูไถได้)

แล้วก้อ ขอบคุณคุณ Extremer ที่ช่วยหาข้อมูลให้นะค่ะ ^^

Quote Originally Posted by vibe View Post
    แปลออกเก่งจริงๆ หุหุ
    ขอรางวัลด้วย ขอ 4890 อีก ใบพอ

OverclockZone Member vibe's Avatar

Quote Originally Posted by kenjix55 View Post
    ขอรางวัลด้วย ขอ 4890 อีก ใบพอ
    ให้ 2 ใบเลย อิอิ กำ

Bookmarks

Bookmarks