overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member
    ปากเกร็ด-นนทบุรี

Default คุณจะเลือกอะไรถ้า LCD เป็นแบบนี้

ผมคนนึงและที่จะซื้อ LCD ใหม่ แต่ต้องมางงไปไม่ถูกเพราะมันชั่งใจยากจิงๆ
    LCD อันแรก ของDell ราคาเกือบหมื่นคับ 24นิ้ว สเปคตามลิ้งเลยคนในบอร์ดขายนี้และครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=462112

ดีใช่ไหมครับ แต่เดี๋ยวก่อน เจออันนี้เข้าไป 32นิ้วคับ ราคาเกือบหมื่นเหมือนกันเลย ของไทยทำ
    ตามลิ้งนี้
    http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=48118

เป็นไงครับดูสเปกแล้วไม่ต่างกันเท่าไรเลยใช้กับคอมได้ทั้ง2ตัว
    เพื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจของผมออกความเห็นให้หน่อยครับ ว่ามันแตกต่างคุณภาพแค่ไหนแล้วเป็นท่านจะเลือกอะไร ใน2อันนี้ ขอบคุณครับ สับสนชีวิต
    Last edited by sigealpha; 8 Aug 2009 at 18:28:18.

ช่วยออกความเห็นหน่อยจ้า

OverclockZone Member arito's Avatar

ALPHA LCDTV 32" (ลิงค์ที่2) ไม่ต้องมองเลยคับ มันเป็น LCDTV 32นิ้วดูใหญ่ก็จิง Brand ตลาดล่าง คุณภาพสู้ LCD ราคา 5000 ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ทั้งเรื่องสี ความคงทน และ ความละเอียด (ALPHA LCDTV 32" มีความละเอียดเพียงแค่ 1366X768 และ Response time ตั้ง 6.5ms

Dell LED G2410 24นิ้ว แถมยังเป็นจอ LED นวัตถกรรมใหม่ในตอนนี้
    กัยสเปกคุณภาพ 1920x1080 Response time 5ms ด้วยที่เป็นจอ LED ทำให้ตรงไหนที่ดำก็ดำสนิท ประหยัดไฟกว่า LCD ธรรมดาถึง 40% รูปทรงแบนมาก

เป็นคุณจะเลือกอะไรละคับ จะเอาเงิน 9900 เพื่อให้ได้จอ 32นิ้ว แต่สเปกต่ำ หรือจะเอาเงิน 13000 บาท ซื้อความละเอียดสูงและเทคโนโลยีใหม่ พร้อมทั้งประหยัดไฟ คุ้มค่ามากมาย

เลือกเอา....

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

เชื่อผมครับ อย่าเอา Alpha ซื้อของพวกนี้ต้องลงทุนหน่อยครับ คือ ไม่ใช่ไม่สนับสนุนของไทยนะ เเต่อันไหนดีก็ว่าดี คุ้มก็ว่าคุ้มครับ - -"

ผมเอา Dell แบบไม่ต้องคิดอะไรมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member minipop's Avatar

เล่น DELL ดีกว่าผมว่านะ

OverclockZone Member ken's Avatar

ของดี ราคาถูก หายากครับ ราคาก็ต้องตามสภาพ แนะนำน่าจะไปทางเลือกอื่นน่าจะประหยัดและคุ้มค่ากว่า

การใช้งานคนละแบบครับ จะเลือกรายละเอียดของภาพ คมชัด สดใส ก็ต้องยอมรับในเรื่อง ขนาด ความเฉพาะด้าน และที่สำมะคัญเรื่องราคาที่แพง เพราะยิ่งใหญ่ย่อมยิ่งแพง ตาม ๆ กันไป หรือ จะเลือกแบบใช้งานอเนกประสงค์ ราคาถูก ก็ต้องยอมรับในเรื่องคุณภาพ ความคมชัด ที่ได้ ที่อาจไม่ค่อยสมใจหมายเท่าไหร่ แต่ก็จะได้ความใหญ่มาแทน แต่คุณภาพก็จะด้อยลงไป สำหรับคนที่ไม่คิดมากในเรื่องรายละเอียดในการใช้งาน เน้นประหยัดไว้ก่อน แต่ส่วนใหญ่หลายคนพอซื้อมาแล้ว ..มักไม่ถูกใจ ก็ขายในราคาที่ยอมขาดทุน แล้วไปซื้อตัวที่คิดว่าดีกว่า ..(ความอยากของมนุษย์ย่อมไม่มีที่สิ้นสุด เหอะๆ )

ปล.โดนส่วนตัว ผมว่า ใช้แบบเฉพาะด้านไปเลยดีกว่าครับ จอ LCD สำหรับคอม ก็ต้องจับคู่กับ การ์ดจอ ใช้งานกับคอมโดยเฉพาะ ภาพที่ได้ ในเรื่องความคมชัด สดใส แจ่ม ออกมา เนียนกว่า แต่ความใหญ่ของจอก็ต้องยอมทำใจ เพราะจำกัดที่ความละเอียด ความคมชัด ความสัมพันธ์กับการ์ดจอ ด้วย และผลงานของการ์ดจอที่ส่งออกมาด้วย ที่สำคัญในเรื่องราคา..

- ส่วน LCD TV ก็ต้องเอาไว้ดู TV หรือจับคู่กับ เครื่องเล่น DVD +ชุดเครื่องเสียง หรือ DVD HOME THEATER ไปเลย เมื่อต้องการดูหนังในแบบ โฮมเธียเตอร์ จอใหญ่ ๆ น่าจะ work สุดครับ ความสามารถเฉพาะด้าน ดีสุด คุณภาพและขนาดก็ต้องตามราคา จะเอาการ์ดจอคอมไปออกที่ LCD TV ภาพที่ได้อาจไม่ค่อย work ตามที่เคยเล่นที่หน้าคอม แต่ก็จะได้ความประหยัด เพราะไม่ต้องซื้อเครื่องเล่น DVD ลำโพงก็ใช้เสียงจากชุดคอม ไม่ต้องหาเครื่องเสียงในราคาแพง ๆ แต่ก็ต้องยอมรับได้ในเรื่องความคมชัด และรายละเอียด ของภาพที่ได้ หรือจะเอาเครื่องเล่น DVD มาต่อออกที่จอ LCD ของคอมเวลาดูหนัง ก็คงไม่น่าจะทำกันเพราะเครื่องคอมก็ดูหนังได้อยู่แล้ว ...แถมทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ความใหญ่สู่ไม่ได้..เท่านั้น..

ส่วนผมจะเน้นมาทางด้านอัพอุปกรณ์คอมเป็นหลัก ไม่ว่าจะดูหนัง ฟังเพลง เพราะผมชอบในเรื่องรายละเอียดของภาพ ความคมชัด และ เสียงที่ออกมาจาก sound card และ ลำโพงคอม โดยเฉพาะ เพราะส่วนใหญ่ชีวิตผมจะอยู่แต่หน้าคอมเป็นหลัก ก็เลยซื้อ LCD สำหรับคอมโดยเฉพาะอย่างเดียว ส่วน LCD TV ก็ซื้อที่ไม่แพงมากดูที่คุณภาพพอรับได้ เอาไว้แค่ดูข่าว หรือหนัง UBC แค่นั้นครับ ถ้าต้องการดูกันแบบครอบครัวเมื่อไหร่ ก็เอาไปต่อออก LCD TV ส่วนลำโพงก็ใช้ชุดของคอมไปเลย แต่พอเล่นคอมปกติฟังเพลง ดูหนังคนเดียวก็ย้ายกลับมาใช้จอคอมอย่างเดียว แต่ถ้ามีกะตังก็อยากจัดชุดแยกไปเลย หาเครื่องเล่น DVD มาจับคู่กับ LCD TV หรือไม่ก็ DVD HOME THEATER ซะเลย แยกเป็นสัดส่วนดี .. บ่นซะยาว ไม่รู้จะเกี่ยวกันกับคำถามท่านหรือเปล่าไหมเนี่ย..
    Last edited by ken; 8 Aug 2009 at 23:28:07.

ขอบคุณจ้า

I3K
    Guest

Dell แหล่ม

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

จัด Dell ไปครับของเขาดีจริงๆ

ยี้ห้ออื่นดีป่าว พวกซัมซุม LG ไรเงี้ย24นิ้วนะ

OverclockZone Member linglom's Avatar

ถ้าท่านเอาTV 32 ผมว่ามันจะไม่ชัดเอานะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

เป็นผมจะเลือกเอาที่มีคุณภาพดีกว่าถึงจะแพงกว่า

เลือก dell ครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

คนละเรื่องเลยล่ะ

ถ้าท่านเลือกซื้อ lcd tv 32 นิ้ว แล้วมีคนเอา lcd monitor 24 นิ้วมาเปิดเทียบข้างๆ แล้วท่านจะร้องไห้ อิอิ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

24 นิ้ว 16:10 แนะนำ HP ครับ 1920*1200

OverclockZone Member ppily's Avatar

แค่ดู การ Promot: ก็รู้แล้วครับ อะไร? เป็น อะไร ไม่ได้ไม่เชียร์ คนไทยนะครับ แต่มันไม่คุ้มจริง ๆ อีกไกลครับ ต้องพยายามต่อไป

มียี้ห้ออะไรที่มันดีพอๆหรือดีกว่าdell ไหมครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

เอามาต่อกับคอมพิวเตอร์เพื่อใช้งานเลือกจอ LCD ปกติดีกว่า

ถ้าเอามาดูหนังเล่นเกมส์เลือก LCD TV ที่รองรับ 1080 แท้ๆดีกว่า

ไม่ได้พูดถึงในแง่ของยี่ห้อ พูดถึงการเลือกนำไปใช้งานนะครับ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks