Announcement

Collapse
No announcement yet.

การตั้งค่าPCI Express Frequency

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมep45-ud3r ตั้ง 104 ก็บูทมะขึ้นแล้วครับ งงเหมือนกันอยากรู้จริงๆแล้วมันคืออะไรต้องตั้งยังไงเกี่ยวข้องกับอะไร??????????

Comment

Originally posted by horse View Post
      ถ้าไม่ปรับจะมีปัญหา หรือผลเสียอะไรไหมครับ ถ้าใช้ไปนานๆ
      ตอนนี้ผมตั้ง auto ไว้ บอร์ด ep31-ds3l
      บัสผม 422 / 3.33 ก้อเหลือประมาณ 127 ต้องตั้งตามนี้ไหมครับ
      127 เลยหรอครับ ....

อันตรายมากนะครับ ....

Comment

100 ตลอด รู้แค่ว่า มันมีผลกับ vga เลยต้องล็อคไ้ว้

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post
          127 เลยหรอครับ ....

อันตรายมากนะครับ ....
          ยังไม่ได้ตั้งน่ะครับ ตอนนี้ปรับ auto
          คือลองหารดูคร่าว ๆ ได้เท่านั้น
          ต้องตั้งไว้ที่เท่าไรครับ ช่วยแนะนำที

บางทีเครื่องผมมันก้อจอฟ้า win32k.sys บ้าง ntfs.sys บ้าง
          หรือค้างไปดื้อ ๆ เกี่ยวข้องกับการตั้งค่านี้หรือป่าวครับ
          เทสโปรแกรมพวก othos หรือ hyper pi ก้อผ่านนะครับ เพิ่ง oc ใช้มา 4-5 วัน
          Last edited by horse; 9 Aug 2009, 15:19:04.

Comment

Originally posted by horse View Post
            ยังไม่ได้ตั้งน่ะครับ ตอนนี้ปรับ auto
            คือลองหารดูคร่าว ๆ ได้เท่านั้น
            ต้องตั้งไว้ที่เท่าไรครับ ช่วยแนะนำที

บางทีเครื่องผมมันก้อจอฟ้า win32k.sys บ้าง ntfs.sys บ้าง
            หรือค้างไปดื้อ ๆ เกี่ยวข้องกับการตั้งค่านี้หรือป่าวครับ
            เทสโปรแกรมพวก othos หรือ hyper pi ก้อผ่านนะครับ เพิ่ง oc ใช้มา 4-5 วัน
            บางที auto แล้วมันไหลอะครับ แนะนำให้ล็อคไว้ที่ 100-105 ไรประมาณนี้ดีกว่า

Comment

Originally posted by omyimtogo View Post
              บางที auto แล้วมันไหลอะครับ แนะนำให้ล็อคไว้ที่ 100-105 ไรประมาณนี้ดีกว่า
              ลองแล้วบูตไม่ติดอ่ะครับ 101-105 คืนค่าตลอด
              ได้สุด ๆ ที่เท่าไรครับ กับบอร์ด ep31-ds3l
              สงสัยผมต้องยอมลดบัสลงมา รอถอยบอร์ดใหม่ ^^
              ตั้งล๊อก PCI-E frequency ไว้สัก 120 จะมีปัญหาอะไรกับเครื่องไหมครับ

Comment

แล้วจำเป็นต้องตั้งไว้ที่ 100 ไหมครับถ้าไม่ตั้งแล้วจะมีผลกระทบอะไรบ้างอ่า

Comment

ก็บางบอร์ดถ้าปล่อยแล้วมันจะไหลไง ไหลมากๆก็มีผลกับการ์ดจอโดยตรง

Comment

ใช่เลยครับ ....

ที่เทสพวก Orthos หรือ HyperPI ผ่าน ก็เพราะว่ามันไม่เกี่ยวกับ PCI-E frequency ครับ

Originally posted by omyimtogo View Post
                    อันนี้มันขึ้นอยู่กับ บอร์ดครับ >>> ไปดูครับ

ลองแล้วบูตไม่ติดอ่ะครับ 101-105 คืนค่าตลอด
                    ได้สุด ๆ ที่เท่าไรครับ กับบอร์ด ep31-ds3l
                    สงสัยผมต้องยอมลดบัสลงมา รอถอยบอร์ดใหม่ ^^
                    ตั้งล๊อก PCI-E frequency ไว้สัก 120 จะมีปัญหาอะไรกับเครื่องไหมครับ
                    ก็แน่นอนแหละครับ P31 กับ P43 มันค่อนข้างจะเรื่องมากครับ ....

ที่ผ่านก็เพราะ Auto ครับ ซึ่งมันจะไหลไปถึง 127 โดยประมาณครับ ดู ที่ลิ้งค์ด้านบนนี่ได้เหมือนกันครับ

Originally posted by rockwell View Post
                    แล้วจำเป็นต้องตั้งไว้ที่ 100 ไหมครับถ้าไม่ตั้งแล้วจะมีผลกระทบอะไรบ้างอ่า
                    ผลกระทบมีแน่ครับ ดูที่ลิ้งค์ ด้านบนครับ

Comment

ผมใช้ P45 ก็ต้องปรับใช่ไหมครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by rockwell View Post
                          ผมใช้ P45 ก็ต้องปรับใช่ไหมครับ
                          Lock ไว้ที่ 100 - 105 ได้ครับ

Comment

เท่าที่เคยลอง X38 X48 ปรับ 120 เลยคะแนน 3dmark06 พุ่งขึ้นแต่การ์ดจอก็ร้อนขึ้น
                            แต่ตอนนี้ใช้ P45 ปรับไม่ได้ ได้แค่ 100 เกินนี้เปิดไม่ติด
                            จริงๆจะว่าสำคัญก็สำคัญ จะว่าไม่สำคัญก็ไม่สำคัญ เอาเป็นว่า ไม่ควรต่ำ 100 แต่ก็ต้องไม่เกิน 120

Comment

ขอยืมสูตรลาบร้อยเอ็ดมั่ง....อิอิ

Comment

P45 เกิน 105 แล้วบูทไม่ขึ้นหรอกน้อง
                                ไม่มีสูตรตายตัวหรอก

Comment

Working...
                                X