Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา กับ dvd-rw sata กับ bios

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา กับ dvd-rw sata กับ bios

คือ

ได้ไปซื้อ dvd-rw sata มา

ใช่กับเม้นบอร์ด sis661fx ทีมันมี sata ให้ 2พอร์ทอะครับ

พอเข้าไปที bios มันมองไม่เห็นอะครับ

คือจะต้องทำยังไงดี boos เข้าวินโดว์ ก็ค้าง ต้องถอดออกก่อน

หรือจะต้อง อับ bios ให้เห้น พอร์ท sata หรือป่าวครับ

แล้วจะหาไฟล อับ bios ได้จากไหน

bios เป็น Phoenix-Awardbios 6.00pg

สรุปคือ bios ไม่เห็น dvd sata แล้วจะอับยังไง ใช่ตัวไหน

["ขอบคุณครับ"]

หาทังวัน ทังคืนก็ไม่เจอ

เฮ้ออ

มีตัวไหนที up แทนกันได้หรือป่าวครับ

กับบอร์ดรุ่นี้

แค่ให้มันเห็น dvd sata ใช้ได้ก็พอแล้ว

Comment

แวะมาดู แต่ตอบไม่ได้ ต้องรอท่านอื่นมาตอบแล้วละครับ

Comment

ใน bios มันไม่เห็นเพราะไม่มี sata มีแต่ IDE

แต่ใน dos ตอนก่อน boot เข้าวินโดว์ มันเจอ ชื่อ รุ่นพร้อม

พ่อพอ boot เข้าวินโดว์ได้ ซักพัก คอมคางไปเลย

Comment

เปิดมันแล้วยังครับ ใน Bios: หรือไม่ก็ บอร์ด มันเก่าไป สายไฟ เช็คไฟดู สาย Sata: ต้องแน่น

Comment

Originally posted by ppily View Post
            เปิดมันแล้วยังครับ ใน Bios: หรือไม่ก็ บอร์ด มันเก่าไป สายไฟ เช็คไฟดู สาย Sata: ต้องแน่น

เปิดนี้คือ เปิด อะไรตรงไหนหรอครับ

ขอโทษทีครับ พอดีไม่รู้

จากทีดูใน bios ไม่มีสวนทีปรับ หรือ อะไรทีเป้น sata เลยอะครับ มีแต่ ide

จากที เซ็คสายดูแล้วนะครับ แน่นหมดครับ ในน่า dos ทีรัน ก่อน boot เข้าวินโดว์ ก็แสดง

โชว์ ว่ามีการต่อ อุปกรณ์ เพิม บอกชื่อ รุ่น ครบ แต่พอ เข้าวินโดวได้ซักพัก ก็ค้างไปอะครับ ต้องถอดออก

Comment

หรือว่าเป็น ทีวินโดว์

แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะ ไม่มี dvd-rom เลยลองลงใหม่ไม่ได้

Comment

m/b เป็น sata1 DVD Rom เป็น SaTa2 หรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนั้นหมดสิทธิ เพราะ DVD ไม่มีให้เช็ด จัมเบอร์

Comment

SATA ไม่ได้ใช้ครับ เชียบ DVD ยังเดียว

hdd เป็น IDE ครับ

Comment

ใน bios ไม่เจอ ลองใส่ cd ไว้

เปิดเครืองเข้าวินโดว cpe17 เด้ง เจอตัว dvd แล้วครับ dvd ใช้ได้

แต่ปัญหา คือ มันค้าง เปิดเครืองเข้าวินโดวได้ซํกพัก คอมค้างครับ

ต้อง ลงวินโดว์ใหม่หรือป่าว หรือมีวิธียังอืนไมครับ

Comment

หาโปรแกรม Image Burn มาติดตั้งครับ พอติดตั้งเสร็จ คราวนี้คลิกขวาที่ไฟล์วินโด้หรือเกมส์ ที่เป็นไฟล์ Image หรือ ISO ต่อมาเลือกเบรินย์ด้วย Image Burn พอเข้าหน้า Image Burn เลือก Tools / Drive / Check For Firmware Update คราวนี้โปรแกรมจะเปิดลิ้งไปอัพเดท Firmware ลองดูครับไม่ยาก

Comment

Originally posted by leng456 View Post
                        หาโปรแกรม Image Burn มาติดตั้งครับ พอติดตั้งเสร็จ คราวนี้คลิกขวาที่ไฟล์วินโด้หรือเกมส์ ที่เป็นไฟล์ Image หรือ ISO ต่อมาเลือกเบรินย์ด้วย Image Burn พอเข้าหน้า Image Burn เลือก Tools / Drive / Check For Firmware Update คราวนี้โปรแกรมจะเปิดลิ้งไปอัพเดท Firmware ลองดูครับไม่ยาก
                        ครับๆ ขอบคุณครับ

แล้วผมจะไปลองทำดุนะครับ

ยังไงจะมาบอกผล

Comment

Working...
                        X