Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM duel channel จำเป็นมั้ย ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM duel channel จำเป็นมั้ย ?

พอดี ไอ G.skill 2Gx2 ของผมมันมี error อยู่ตัวนึง (checkด้วย memtest86)

ทีนี้ก็เลยเสียบอยู่แต่ ตัวเดียว เป็น single channel ไปซะ

เลยอยากถามว่า มันต่างกันมากมั้ย ระหว่าง single channel & duel channel

(2แท่งใหม่ เกือบ 2500 แหนะ )

แบนวิทในการรับส่งข้อมูลน้อยกว่าเดิมประมาณครึงนึง

Comment

ออรัล หรือไม่ออรัล ผมว่าหาความต่างจากการใช้งานจริงไม่เจอ

แต่ความจุที่หายไปนี่สิ เห็นๆๆเลย สำหรับคนเล่นเกมและทำงาน

Comment

Originally posted by immortalpao View Post
        แบนวิทในการรับส่งข้อมูลน้อยกว่าเดิมประมาณครึงนึง
        ตามนั้นล่ะครับ

2 ท่อน้ำไหลเร็วกว่าท่อเดียว ถ้าไม่เกี่ยวกับปริมาณน้ำ (ข้อมูล)

ปล. ของใหม่ ก็เอาไปเคลมซิครับ

Originally posted by V_ZONE_CO View Post
        ออรัล หรือไม่ออรัล ผมว่าหาความต่างจากการใช้งานจริงไม่เจอ

แต่ความจุที่หายไปนี่สิ เห็นๆๆเลย สำหรับคนเล่นเกมและทำงาน
        -..- ออรัล หรือ ดูอัลครับ
        Last edited by boynette; 9 Aug 2009, 12:07:11.

Comment

Originally posted by V_ZONE_CO View Post

ดูอัลครับท่าน พอบอกออรัล คิดถึงพวกโฮโม ขึ้นมาทันทีเลย ฮ่า ๆ

Comment

อ้าวเรอะ -*-

ช่วงนี้อยู่แต่กับพวกไฟล์บิต สีชมพูขึ้นตา

Comment

555+ ออรัลแปลว่า เกี่ยวกับปากครับ ดูอัลแปลว่าสอง หุหุ

Comment

ไม่ต่างกันมากครับ เวลาเล่นเกมด้วย Ram 2GB Single กับ Ram 1GB*2 Dual ไม่แตกต่างกันเลยครับ
                แต่มันจะประสิทธิภาพในเชิงลึกซะมากกว่า อย่างการทำงานกราฟฟิคหรือการคำนวณที่จะต้องทำงานโดยมีการหน่วงเวลามากๆ

Comment

ต้องหนักๆ จริงๆ ถึงจะเห็น

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นคับ

Comment

Working...
                    X