overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member

Unhappy เปิดสวิทไฟเข้าเครื่องฮาร์ดแวร์ทุกตัวทำงานหมด แต่ไม่มีสัญญานมาจอ

เปิดสวิทไฟเข้าเครื่องฮาร์ดแวร์ทุกตัวทำงานหมด แต่ไม่มีสัญญานมาจอ
    ก่อนหน้านี้ขึ้นจอ bluscreen code จำไม่ใด้ครับ หน้าจอ bios ก็ไม่ขึ้น
    (เป็นคอมประกอบใหม่ครับ ใช้ประมาณหนึ่งอาทิตย์) ลองเปลี่ยนอะหลัยแล้ว
    ทุกตัว ยกเว้น mb msi (ใหม่) ช่วยซ่อมหน่อยซิครับ รออยู่นะ

เดามาก็ใด้ครับ
    Last edited by bodin4904; 9 Aug 2009 at 19:04:19.

อ้าวเงียบกันเลย หรือว่าผมทำอะไรผิดไป
    ถ้าทำผิดมันจะใช้ใดตั้งหนึงอาทิตย์มั่ยครับ

OverclockZone Member hipnote's Avatar

งานเข้าแล้ว

เมื่อกี้ขึ้นหน้าจอ bios มาบอกว่า ยัว โอเวอร์คลอค เฟลเลด ผมยังไม่ทันทำอะไรกับมันเลย

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ลอง Clear CMOS ดูก่อน
    แล้วที่ว่าเปลี่ยนดูแล้ว ลองเปลี่ยน PSU ดูหรือยัง ถ้าแน่ใจว่า PSU ยังใช้ได้ดีแน่นอน เป็นไปได้สูงว่าเป็นที่เมนบอร์ด (ถ้าเปิดเครื่องแล้วพัดลมหมุน แต่เงียบ เป็นไปได้สองอย่างคือ CPU กับ MB)

OverclockZone Member www1313's Avatar

ลองแกะถ่านดูนะ

เทสๆๆๆ สู้ๆๆๆ

over clock เกิน เลย boot ไม่ขึ้น

แล้วจะทำงัยละหน้า bios มันขึ้นมาแว๊บเดียว ตอนนี้ดำสนิท
    เป็นชัวโมงแล้ว ถ้ามีโอกาศใด้เห็นหน้า bios อีกจะเอาไห้ใด้
    ช่วยตอบกันมาเยอะๆนะครับ หรือว่า งานจะเข้าจริงๆ

psu ก็เปลี่ยนเป็น 500 แท้ ดูแล้วนะครับ

OverclockZone Member PoUnD's Avatar

ท่านพึ่งประกอบหรือเปล่า ถ้าพึ่งประกอบ แกะแล้วประกอบใหม่ ให้ใช้กระดาษรองน๊อตที่ไขบอร์ด ไฟอาจวิ่งครบวงจร
    ส่วนที่ขึ้นแบบนั้น น่าจะต้องถอดถ่านเมนบอร์ดออก ทิ้งไว้ซัก 15 นาทีแล้วค่อยใส่ ลองดูครับ

OverclockZone Member tonkung's Avatar

เคยเป็นอารมณ์นี้เหมืัอนกันเลยคับ สรุปบอร์ดพัง ไม่ทราบว่าได้ใช้ ups ด้วยหรือเปล่าึคับ

Quote Originally Posted by PoUnD View Post
    ท่านพึ่งประกอบหรือเปล่า ถ้าพึ่งประกอบ แกะแล้วประกอบใหม่ ให้ใช้กระดาษรองน๊อตที่ไขบอร์ด ไฟอาจวิ่งครบวงจร
    ส่วนที่ขึ้นแบบนั้น น่าจะต้องถอดถ่านเมนบอร์ดออก ทิ้งไว้ซัก 15 นาทีแล้วค่อยใส่ ลองดูครับ
    วันนี้เลิกงานจะลองดูครับ อาจเป็นไปใด้ครับเพราะผมไม่ใด้รองกระดาษเลยสักตัว
    Last edited by bodin4904; 10 Aug 2009 at 16:07:43.

OverclockZone Member tontan's Avatar

ลองถอดสายไฟเข้าเครื่องออก ทิ้งไว้30นาทีแล้วค่อยเสียบสายไฟแล้วเปิดเครื่องใหม่ดูครับ

OverclockZone Member ka-pom's Avatar
    ** โซนโคราช - บุรีรัมย์ **

ตามนั้นครับ

กำลังจะลงมือครับ

ถอดถ่านออกตั้งแต่เช้า พร้อมกับเสียบจัม clear cmos
    ตอนเที่ยงมาดูผลงาน เสียบทุกอย่างเข้าที่เดิม เห็นจอ black screen
    อ่าน จับใจความใด้ว่า
    CMOS WRONG
    RESET F1
    DEFAULT F2
    ผมเลยตัดสินใจกด F2 (ใจเต้นหน่อยๆ)
    จอ blackscreen ขึ้นว่า
    BOOTMER IS MISSING
    PRESS CTRL+ALT+DEL TO RESTART
    ผมทำแบบนี้ สี่ห้าครั้ง จอก็ดำสนิทไม่มีอะไรอีกเลย
    (นึกในใจรู้งี้กด F1 ซะก็ดี)
    ทีนี้ตอนเย็นเลิกงานมาอีก
    ถอดออกมาว่างนอกเคสเลย เสียบทุกอย่างเข้าที่อีก
    ผลออกมามืดสนิท อย่างงี้ยังพอมีทางแก้ใขอีกมั้ยครับ
    หรือว่าทำใจ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ส่งเครม

OverclockZone Member sra26's Avatar

clock จนไบออสเจ๊งมั้งนี่
    clear cmos เสร็จเอาจั้มเปอร์กลับที่เดิมยัง
    ไม่งั้นไม่ติดนา

Quote Originally Posted by sra26 View Post
    clock จนไบออสเจ๊งมั้งนี่
    clear cmos เสร็จเอาจั้มเปอร์กลับที่เดิมยัง
    ไม่งั้นไม่ติดนา
    เอากลับไปกลับมาตั้งหลายครั้งแล้วครับ แล้วผมก็ไม่ใด้ clock ด้วย
    เครื่องนี้มันกิน mb ไปสองอันแล้วนะเมื่ออาทิตย์ก่อนมันกิน
    gigabyte ep45-ds3 ไปอันหนึ่ง แต่ผมสงสัยแรมเพราะมันผิดปกติ
    ตอนที่ผมใช้แรมกับเครื่องนี้ เดี๋ยวผมจะโฟส ยี่ห้อ รุ่นไปดูครับ วันหลังนะ

Bookmarks

Bookmarks