overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 48
    OverclockZone Member kiratinut's Avatar

Default ทำไมต้องเผื่อนาคต ???

เห็นหลายกระทู้เหลือเกิน เขียนมาว่า จัดให้หน่อย อยากได้แรงๆ งบเท่านั้น เท่านี้ แต่ไม่เคยหาก่อนเลยว่า งบนี้ ราคานี้ มีตั้งเยอะ ตั้งแยะ ถามๆๆๆ แล้วเกลียดที่สุดคือ ขอบใจล่วงหน้า หรือไม่ก็ ให้พี่วิกรจัด ??? ทำไมเหรอครับ คนอื่นจัดไม่ได้ ??? แล้วเผื่ออนาคต ทำไมต้องเผื่อล่ะครับ ถ้าเผื่อแล้วต้องรับราคาได้สิครับ อยากได้เผื่อ 4-5ปี แต่ดันอยากได้ ราคาถูกๆ บ้ารึเปล่า จัด i7 ก็บ่นว่าแพง พอจัด Exxxx มาให้ ก็บ่นว่า 775 กำลังจะตกแล้ว เออ งั้นรอไปล่ะกัน

ผมเหรอ รอ i5 ออก แล้วซื้อ 775 เพื่อมาใช้ ในงานที่ผม ต้องการ ในราคาเบาๆ แรงสำหรับงานที่ใช้ ทุกวันนี้ ยัง 478 อยู่เลย DDR1 ด้วยซ้ำ

ความพอเพียง คือ ความเพียงพอ

ถ้ากระทู้มันรก mod ลบเลยก็ได้ครับ แค่อยากบ่น เมื่อก่อน ผมเข้ามาจัดให้ห้องนี้ บ่อยๆ แต่ไม่ได้เข้ามานานแล้ว พอมาดูตอนนี้ ก็งง ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับห้อง มีเกรียนๆ บอกว่า มือใหม่ ไม่รู้เรื่อง ช่วยจัดหน่อย พอเห็นหลายๆท่านจัดให้ ก็ดันถามคนจัด ว่าทำไมเลือก สเปคนี้ ไม่เลือกรุ่นนี้ล่ะ ตูล่ะเบื่อ

OverclockZone Member kangkangmo's Avatar

nocoment

OverclockZone Member omyimtogo's Avatar

ซื้อคอมเผื่ออนาคต ซัก 4-5 ปีนี้คิดสั้นครับ แบบมาทุ่มตูมๆ 50-60k นี่คิดสั้น
    สำหรับผม เต็มที่ไม่เกิน 30k พอ แล้วเอาตังที่เหลือไว้ อัพทีหลัง ของที่มีอยู่ก็ปล่อยมือสอง เทรินๆไป
    ก็ได้คอมใหม่ทุกๆ 2ปี VGA 20kในวันนี้ก็กลายเป็น 2-3k ในอีก 3-4ปีข้างหน้าแล้ว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

จริง
    ทำไมต้องเผื่อ เพราะรุ่นใหม่ๆ ตอนนั้นก็จะราคาเท่าๆ ที่จะซื้อตอนนี้ละ และจะแรงกว่าด้วย
    แรงปัจจุบันดีที่สุด

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

เบื่อ ... ครับ
    เค้าอยากเผื่ออนาคตเพราะว่าจะได้ไม่ต้องซื้อบ่อยๆ

OverclockZone Member rasputin's Avatar
    สักแห่งในเมืองกรุง...

เพราะคนที่ตั้งห้อง มันไม่มีอนาคตไงครับ
    เลยมาหาเอาแถวนี้ เอ๊ะ เกี่ยวไหม ไปหละ ฟิ้ว~

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

Quote Originally Posted by rasputin View Post
    เพราะคนที่ตั้งห้อง มันไม่มีอนาคตไงครับ
    เลยมาหาเอาแถวนี้ เอ๊ะ เกี่ยวไหม ไปหละ ฟิ้ว~

ว่าผม หรือว่าใครหว่า -_-"

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    ว่าผม หรือว่าใครหว่า -_-"
    ก็ว่านายนั่นแหละ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

คนมีตังก็สบาย เผื่อได้เยอะ ไม่ต้องมาอัพบ่อย ไอ้เราซื้อนี่คิดแล้วคิดอีก
    ถ้าใช้คอมทำงานหาเงินเยอะๆก็ว่าไปอย่าง ซื้อดีๆไปเลย ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนบ่อย เสียเวลาหาเงิน
    มีรึป่าวหว่า ซื้อ i7 มาเล่นเกมยิงไข่ hi5

Quote Originally Posted by verjil View Post
    ก็ว่านายนั่นแหละ
    อืมมม งั้นแปลว่าผมคิดมากไปคนเดียวสิน่ะ

Quote Originally Posted by moteabc View Post
    คนมีตังก็สบาย เผื่อได้เยอะ ไม่ต้องมาอัพบ่อย ไอ้เราซื้อนี่คิดแล้วคิดอีก
    ถ้าใช้คอมทำงานหาเงินเยอะๆก็ว่าไปอย่าง ซื้อดีๆไปเลย ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนบ่อย เสียเวลาหาเงิน
    มีรึป่าวหว่า ซื้อ i7 มาเล่นเกมยิงไข่ hi5
    ผมยังเคยเจอเลย เด็ก อายุ 8ขวบ เดินเข้ามาในร้าน บอกว่า เอาทุกอย่างที่ดีที่สุดในร้าน ราคาแสนกว่าได้มั้ง แล้วแม่ก็ซื้อให้ซะด้วย -_-" ไอเรารึ ชุดล่ะ 25k ยังคิดแล้วคิดอีก แล้วเด็กประถม เอาไปทำอะไรเยอะแยะ เหอ ๆ ๆ

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

เด็ก เขายังไม่รู้อะไรหรอกคับ
    คนมีตังบางคนก็ต้องมัธยัสถ์ไว้ก่อนนะครับ จริงไหม?

ถ้า i5 มาราคามันจะแพงๆ เหมือนกับตอน core 2 duo มาใหม่ๆไหมครับ แล้วราคานี้จะตกไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by kiratinut View Post
    เห็นหลายกระทู้เหลือเกิน เขียนมาว่า จัดให้หน่อย อยากได้แรงๆ งบเท่านั้น เท่านี้ แต่ไม่เคยหาก่อนเลยว่า งบนี้ ราคานี้ มีตั้งเยอะ ตั้งแยะ ถามๆๆๆ แล้วเกลียดที่สุดคือ ขอบใจล่วงหน้า หรือไม่ก็ ให้พี่วิกรจัด ??? ทำไมเหรอครับ คนอื่นจัดไม่ได้ ??? แล้วเผื่ออนาคต ทำไมต้องเผื่อล่ะครับ ถ้าเผื่อแล้วต้องรับราคาได้สิครับ อยากได้เผื่อ 4-5ปี แต่ดันอยากได้ ราคาถูกๆ บ้ารึเปล่า จัด i7 ก็บ่นว่าแพง พอจัด Exxxx มาให้ ก็บ่นว่า 775 กำลังจะตกแล้ว เออ งั้นรอไปล่ะกัน

ผมเหรอ รอ i5 ออก แล้วซื้อ 775 เพื่อมาใช้ ในงานที่ผม ต้องการ ในราคาเบาๆ แรงสำหรับงานที่ใช้ ทุกวันนี้ ยัง 478 อยู่เลย DDR1 ด้วยซ้ำ

ความพอเพียง คือ ความเพียงพอ

ถ้ากระทู้มันรก mod ลบเลยก็ได้ครับ แค่อยากบ่น เมื่อก่อน ผมเข้ามาจัดให้ห้องนี้ บ่อยๆ แต่ไม่ได้เข้ามานานแล้ว พอมาดูตอนนี้ ก็งง ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับห้อง มีเกรียนๆ บอกว่า มือใหม่ ไม่รู้เรื่อง ช่วยจัดหน่อย พอเห็นหลายๆท่านจัดให้ ก็ดันถามคนจัด ว่าทำไมเลือก สเปคนี้ ไม่เลือกรุ่นนี้ล่ะ ตูล่ะเบื่อ

ถ้ารุ่นใหม่ๆ ออกมา ราคารุ่นเก่าๆ จะถูกลง ถึงเวลานั้น ก็ดูว่างบเราได้รุ่นใหม่รึเปล่า

ถ้าไม่ได้ ก็สามารถเอารุ่นเดิมที่ต้องการ ในราคาที่ถูกลงมากๆ ได้ครับ

ถ้าของใหม่ๆ กำลังจะมา แนะนำให้รอดูราคา ทั้งรุ่นใหม่ และเก่า เพื่อประกอบการตัดสินใจอีกทีครับ

ไม่จำเป็นต้องซื้อที่แพงสุด ดีสุด ขอให้ซื้อแล้ว ใช้งานได้คุ้มเงินเราที่สุดก็พอครับ

OverclockZone Member manzami's Avatar

ซื้อแพง แรง
    ไม่มีเวลาเล่น T_T

Quote Originally Posted by LR54 View Post
    ถ้ารุ่นใหม่ๆ ออกมา ราคารุ่นเก่าๆ จะถูกลง ถึงเวลานั้น ก็ดูว่างบเราได้รุ่นใหม่รึเปล่า

ถ้าไม่ได้ ก็สามารถเอารุ่นเดิมที่ต้องการ ในราคาที่ถูกลงมากๆ ได้ครับ

ถ้าของใหม่ๆ กำลังจะมา แนะนำให้รอดูราคา ทั้งรุ่นใหม่ และเก่า เพื่อประกอบการตัดสินใจอีกทีครับ

ไม่จำเป็นต้องซื้อที่แพงสุด ดีสุด ขอให้ซื้อแล้ว ใช้งานได้คุ้มเงินเราที่สุดก็พอครับ
    งั้นผมรอดุ i7 8xx เดือนหน้าละกัน พอดีไม่รีบ แต่อยากได้

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ผมยังเคยเจอเลย เด็ก อายุ 8ขวบ เดินเข้ามาในร้าน บอกว่า เอาทุกอย่างที่ดีที่สุดในร้าน ราคาแสนกว่าได้มั้ง แล้วแม่ก็ซื้อให้ซะด้วย -_-" ไอเรารึ ชุดล่ะ 25k ยังคิดแล้วคิดอีก แล้วเด็กประถม เอาไปทำอะไรเยอะแยะ เหอ ๆ ๆ

อยากเตะเด็กพวกนี้ = =

060636595
    Guest

อนาคตต้องเผื่อในบางเรื่อง แต่สำหรับเทคโนโลยี อย่าไปเผื่อครับ เพราะมันไม่ได้พัฒนาแบบเชิงเส้น พูดจิงๆก็คือ ไปไวมาก คาดเดายาก เผื่อให้หรูมากไปก็เปลืองเงิน สุดท้ายไอที่เผื่อก็ใช้ไม่ได้ดีเท่าที่ควร เพราะถึงเวลานั้น
    มันก็ออกตัวที่ดีกว่าแล้วครับ

สรุปเอาตามที่ใช้งานพอครับ พอเพียง แล้วจะ เพียงพอ

>>> แต่เรื่องเด็ก 8 ขวบ เข้ามาเอาของที่ดีที่สุดในร้านไปนี่ อย่าไปว่าเค้าเลยครับ บางทีเค้าอาจจะต้องการใช้งานมากกว่าที่เค้าซื้อของที่ดีที่สุดที่ร้านคุณมีก็ได้ เพราะผมก็เห็นมาเยอะแล้ว บางทีเราคิดว่างบ 25k เรายังใช้ไม่คุ้มเลย แต่กับคนที่เขาใช้คุ้มนี่เค้าก็ย่อมต้องการประสิทธิภาพที่เหนือกว่าครับ อย่าดูแค่ว่าเด็กอายุ 8 ขวบ หรือผู้ใหญ่อายุ 45 ครับ อย่าประเมิณอะไรจากแค่สิ่งที่คุณเห็นจากภายนอกครับ <<<

OverclockZone Member neocung's Avatar

เด็ก 8 ขวบ เค้าอาจจะเอาไป render 3d ก็ได้นี่นา - -*
    คอมช้า เดี๋ยวส่งงาน อาจารย์ไม่ทัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks