overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member masteraz's Avatar
    Phrae - Chiangmai

Default หอพักจำกัด Download ต่อวัน ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตามกระทู้เลยครับผม

เค้าทำ Sv จำกัด Download ไว้เท่าไหร่ผมไม่รู้เหมือนกัน

จะเป็นลักษณะคือ พอเราใช้ Download ที่เค้ากำหนดไว้ให้หมด

Sv ก็จะบีบความเร็วให้ลดลง ในปริมาณที่ต่ำมาก ๆ

ลองโหลดดู ก็เหลือแค่ 2k - 3k เองครับ

จะย้ายออกตอนนี้ก็ไม่ได้ เพิ่งเข้ามาได้ไม่ถึง 2 อาทิตย์

สัญญาเช่าตั้ง 3 เดือน เดือนละ 4,000 อีกต่างหาก ใช้เน็ตได้แค่นี้ไม่คุ้มราคาเช่าเลย

ท่านใดพอจะมีวิธีทำให้ใช้งานได้ปกติบ้างครับ

ผมไม่ได้โหลดบิตอยู่แล้ว จะโหลดก็เพลง แล้วก็โปรแกรมเล็ก ๆ น้อย ๆ

ใช้เน็ตแบบนี้รู้สึกอึดอัด + แย่มากครับ รบกวนด้วยครับผม

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ถ้าแบบนี้ ย้ายหอเท่านั้น น่าจะคุมขนาดไฟล์ที่โหลดไว้วันละ 1 gb

OverclockZone Member masteraz's Avatar

พรุ่งนี้ผมว่า จะลองคุยกับเจ้าของหอดูครับ

ว่าสามารถเพิ่มได้รึมั้ย โดยการเสนอขอเช่าเน็ตเป็นรายเดือนแทน

เห้อ ... เกินใจจะอดทน

ลองคุยครับ ถ้าได้ก็ดี ถ้าไม่ได้ก็ทำใจรอครบสัญญา่่ก่อน

OverclockZone Member julite's Avatar

พูดยากครับเรื่องหอ
    ผมก็เบื่อปัญหานี่
    ปัจจุบันผมก็ชวนเพื่อนๆ ในหอนั้นรวมประมาณ 5 คน มาเช่าบ้านอยุ่กันเองครับ
    สบายใจ~~

OverclockZone Member samza2's Avatar

- -"น่าเห็นใจครับ
    ผมก็เข้าใจ ทั้งทางหอและคนเล่น

ทางหอก็คิดว่า ถ้าปล่อยให้โหลดได้ตามสบายเนตทั้งหอก็คงเน่า... แต่ถ้ามีคนดูแลก็ไม่เป็นไร
    คนเล่น โหลดได้ ก็โหลดเอาโหลดเอา คนอื่นเป็นตายร้ายดียังไงช่างหัวมัน ^^

จากประสบการณ์ผมซึ่งเป็นหลานเจ้าของหอ และไปอาศัยอยู่เรียน เลยช่วยทำเนตหอให้

1.ถ้าหอมีสายตรงก็รีบคว้าไว้...ธุรกิจพวกหอ เรื่องเนต นี้เปนรายได้ที่ได้มากินโดยฟรี ๆ
    เขาอาจไม่ให้ขอสายตรงเป็นได้เพราะจะเอาเงินค่าเนต
    คิดดูคนละ300-400เดือนนึง100ห้อง+ก้ปาไป เกือบครึ่งแสนหละ

2.บางหอมีเนตให้ใช้ฟรี ใครใช้ก้ได้ โดยที่หอไม่สนใจ หลุดก็ช่างหัวมัน เพราะฟรี

3.ใช้เนตมือถือแทน หรือ Wifi true หรือเจ้าอื่นๆ

4.คุยกับเจ้าของหอแต่ถ้าเป็นผู้ดูแลหอที่เค้าจ้างมาก็ จบครับเพราะเขาไม่ค่อยสนใจ

5.ทำใจครับเพราะเสียค่าห้องล่วงหน้าไปแล้ว...รอหมดแล้วย้าย...

******ส่วนมากที่ นศ.มาหาหอพัก ส่วนมากจะถามเรื่องเนตเปนอันดับแรก ที่ผมเจอมากับตัวนะ******

ผมก็ทำเนตในหอให้อานะตอนแรก เนตแค่ 3mbps2เส้น ใช้WRT54GL บลอคบิทเอาใช้ได้40ห้องสบายๆ
    แต่พอเครื่องค้างแล้วพวกโหลดบิทก็โหลดกระจายเนตก็หลุดมั่วหมด

จนตอนนี้ผมหันมาใช้server เนตก็ 8Mbps4เส้น แทน โดยกำหนดBWให้ประมาณ 640/256Kbps ต่อUse
    โหลดได้สบายเลยครับ ให้มันโหลดให้ตายกันไปเลย แถมทางหอได้ค่าไฟเพิ่มอีก^^ เนตก็ไม่หลุด ใช้ได้เป็นร้อยห้อง เด็กก็ไม่บ่น

สู้ๆๆครับท่าน

OverclockZone Member JBL's Avatar

แนะนำก็คือใช้เนตที่อื่นครับที่ไม่ใช่ของหอ ไปหาตัวรับแรงๆมาและรับเนตที่อื่นเอาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็น และ คำแนะนำมากครับผม

หอผมเป็น net tot 3m

มี 5 ชั้น

ชั้นที่ 1 มีตัวเดียว

2 , 3 ,4 ชั้นละ 3 ตัว

ชั้น 5 ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะเป็นห้องสูตร ฝรั่งมาเช่าอยู่กัน

OverclockZone Member samza2's Avatar

ทั้งหอ 3Mbpsหรอครับ...
    หรือว่าชั้นละ 1เส้น หรือยังไง...
    ถ้าชั้นละเส้น ก้ลองคุยกับเจ้าของหอดูเผื่อได้ครับ

OverclockZone Member lazorous's Avatar

เค้าเรียกอะไรนี่แหละ ที่เป็นของ CAT อะครับ

เคยไปบ้านเพื่อนมัน แล้ว แค่เอามาเสียบ usb ลง driver ก็เหมือนเล่น wifi เลยอะครับ

ผมก็เรียกไม่ถูกว่ามันคืออะไร

เพื่อนมันเรยีก CAT CDMA อะไรนี่แหละ

เสียเป็นรายเดือนๆ 2-3-4 ร้อยนี่แหละครับ ไม่แน่นอน

วิ่งราวๆ 100-200K ได้อะครับ

น่าจะเส้นละ 3m เหมือนกันครับ

เดี๋ยวรอดูวันนี้อีกที

ถ้าไม่โหลดอะไรเลย จะใช้ได้ทั้งวันเลยรึไง

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ทำใจ ก็เคยเป็นสมัยเรียน เปิดอะไร ชมๆ 1 รับมาประมาณไม่เกิน 10mb ครับ จ่ายเดือนล่ะ 400 เอาไว้เล่น M เปิดเวปอย่างเดียวประมาณ 60-90kb ได้เท่าที่ใช้ แต่โหลดวิ่งประมาณนั้นถ้าหอพักเค้าไม่ทำ จะหลุดกระจายเลยล่ะ คิดว่าดีกว่าไม่มีใช้

OverclockZone Member

wifi น่าจะเป็นทางที่ดีที่สุดในขณะีนี้ ว่าแต่ห้องคุณรับสัญญาณได้บ้างไหม ? เท่านั้นเอง

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ลองหยิบยืมของเพื่อนๆ มาลองเลยครับ ถ้าใช้ได้ค่อยซื้อ

ราคาไม่ใช่ถูกๆ

ว่าแต่ จังหวัดไหนครับ

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ลองหยิบยืมของเพื่อนๆ มาลองเลยครับ ถ้าใช้ได้ค่อยซื้อ

ราคาไม่ใช่ถูกๆ

ว่าแต่ จังหวัดไหนครับ
    ผมเชียงใหม่ครับผม

ตอนนี้ผมตัดสินใจทนอยู่สัก 3 เดือนแล้วค่อยย้ายไปที่ถูก ๆ ครับ

แล้วคิดว่าจะติดเน็ตเองเลยซะดีกว่า จะได้ไม่รบกวนคนอื่น ๆ

Bookmarks

Bookmarks