Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอกับงานกราฟฟิคควรเป็นแบบไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอกับงานกราฟฟิคควรเป็นแบบไหน

อย่างพวก photoshop 3d flash งานแบบนี้ใช้แบบไหนดี จะไม่สะดุด ไม่เสียโรม
    แนะยี่ห้อโหน่ย เอาแบบใช้งานนานๆไม่งอแง อะ

เน้น แรม กับ CPU 2 หัว ดีกว่าครับ
    หรือไม่ก็ HDD RAID 0 ไปเลย
    photoshop การ์ด รุ่นถูกสุดยังทำงานได้เลยครับ

Comment

การ์ดจอตอนนี้ FireGL สบายๆ เน้น แรมครับซักสอ GB ถ้าหนักจริง CPU ก็แนะนำ อินเทล ถ้างานนี้

Comment

FireGL™ 3D Graphics Accelerators & New FireMV™ Multi-View 2D Display Acceleration Cards

http://www.ati.com/products/workstation.html

Comment

ถ้าไม่ใช่มืออาชีพ ใช้การ์ดจอธรรมดาดีกว่าครับ

Comment

งาน 2D ตัวที่ดีที่สุดคือ Matrox ครับ

และยิ่งถ้าต้องต่อกับหลายจอยิ่งต้องใช้ RAM การ์ดจอค่อนข้างมากด้วย

Comment

ใช้อะไรก้อได้ครับที่งบของคุณพอที่จะไปถึง

Comment

ถ้าใช้งานส่วนตัวธรรมดาผมว่าการ์ดสมัยไหม่เดี๋ยวนี้ก็ใช้งานได้ดีแล้วครับ บางคนทำ 3d ได้ตังค์มาเยอะแล้วยังใช้แค่ FX5200 เลยครับ

แต่ถ้าใช้งานหนักๆที่ต้องการประสิทธิภาพมากๆ(ส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะบริษัทมากกว่า) ก็ต้องเป็นการ์ดระดับ Workstation พวก FireGL หรือ Quadro ครับที่จำนวน polygon สูงๆฉากอลังการ หรือต้องการการ preview สมจริงมากๆครับ

.....ถ้าเป็น User ทั่วไป Geforce หรือ Radeon ก็พอแล้วครับ ถ้าตัดต่อก็ Matrox....

.....computer เป็นเพียงเครื่องมือนะครับ จินตนาการสำคัญกว่าเยอะครับ(อิอิ คมกะเค้ามั่ง)....

Comment

อีกนิด....ถ้างาน 3D รู้สึก Geforce จะ support OpenGL มากกว่านะครับ เมื่อก่อนได้ยินมาเยอะว่า Radeon มีปัญหากับ OpenGL ครับไม่รู้ว่าตอนนนี้ยังเป็นอยู่หรือเปล่า

Comment

Working...
                  X