overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member thitithon's Avatar

Default งบ 5000 บาทครับ อยากได้การ์ดเสียง และ ลำโพงครับผม

-ขอ 2.1 เท่านั้น
    -ฟังเพลงเท่านั้นครับ เกมไม่เน้น หนังไม่เน้น
    -ฟังเพลงทุกแนวครับ(จริงๆ)
    -อยาได้เสียงเบส กระชับ ไม่บวม กลางชัด แหลมใส

#ลำโพงตัวเก่าผม edtasonic อะครับซื้อเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ถ้าท่านใดเคยใช้ อยากได้เสียงประมาณนั้น

ไม่เกิน 5000 บาทครับ งบจำกัดมาก ไม่รู้ว่าจะ พอหาได้อย่างที่ผมต้องการถึงขนาดนี้หรือเปล่า

-ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกๆท่าน

ปล.เพลงที่ฟัง ฟังแต่ FLAC ครับผม

OverclockZone Member thitithon's Avatar

ดันๆๆๆ ช่วยหน่อยครับ ท่านๆทั้งหลายๆๆ

OverclockZone Member natiratt's Avatar

มาแนะนำนะครับ แต่ขอถามก่อน การด ออนบรอดที่บ้าน ที่ใช้อยู่ใช้พอได้ไหมครับ ถ้าใช้ได้

แนะนำ microlab x3 2.1 ครับราคาประมาน 2500 อยากจะบอกว่า ดีสุดๆ เบสแน่น ดังได้ใจ รุ่นนี้ฮิตกันทั่ว้านทั่วเมืองในงบแค่นี้นะครับ หรือ ไม่ก็ ถ้ายังไม่สะใจ หาซื้อ 2zs หรือ x-fi มือ สอง ครั้ง 2500 เหลือๆ ครับ

ปล. ทั้ง 2 อย่างไม่เกิน 5000 แต่อยากแนะให้ซื้อ ลำโพงมาก่อนแล้วมาลองฟังดู อาจชอบจนไม่ต้องซื้อ การดก็ได้ ครับ

OverclockZone Member cchumpol's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=524852

ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากนะครับ แต่งบนี้ ลองดู dac ตัวนี้ไปก่อนไหมครับ เหลืออีก สี่พันกว่าก็เอาไปลงที่ลำโพง

แต่ลำโพงตัวไหนผมก็ไม่มีความรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาแนะนำอีกที

แต่ dac หกร้อยกว่าบาท ผมว่ายังไงก็น่าจะฟังเพลงดีกว่า พวก sb รุ่นล่างสุด หรือ audigy value ที่งบพันนึงมั้งครับ เพราะมันเกิดมาเพื่อฟังเพลงโดยตรง (ไม่ได้คิดว่ามันจะเลิศเลอนะครับ แต่ในงบนี้ มันน่าจะคุ้มกับค่าตัวน่ะครับ)

ครับขอบคุณทุกท่านมากครับ จะหาข้อมูลต่อไปครับ

-การ์ดออนบอร์ด เป็นของ m2n-e sli ครับ ธรรมดาๆอะครับ

เขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำมากๆครับ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

เบสกระชับ เน้นไปทางรายละเอียดเสียง กลาง ถึง สูง ลองดู Edifier E3350, Eacan A600II

X3 เบสหนัก เสียง sat สู้ 2 ตัวแรกไม่ได้ ถึงไม่ได้มากๆ (แต่ผมว่าเบสมันอึงๆฟุ้งๆ)

ฟังเพลงอย่างเดียว เล่น DAC คุ้มครับ ยืนยัน

OverclockZone Member natiratt's Avatar

Quote Originally Posted by cchumpol View Post
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=524852

ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากนะครับ แต่งบนี้ ลองดู dac ตัวนี้ไปก่อนไหมครับ เหลืออีก สี่พันกว่าก็เอาไปลงที่ลำโพง

แต่ลำโพงตัวไหนผมก็ไม่มีความรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้มาแนะนำอีกที

แต่ dac หกร้อยกว่าบาท ผมว่ายังไงก็น่าจะฟังเพลงดีกว่า พวก sb รุ่นล่างสุด หรือ audigy value ที่งบพันนึงมั้งครับ เพราะมันเกิดมาเพื่อฟังเพลงโดยตรง (ไม่ได้คิดว่ามันจะเลิศเลอนะครับ แต่ในงบนี้ มันน่าจะคุ้มกับค่าตัวน่ะครับ)
    ใช่ครับ ยอมรับอีกคนเลยว่า ต่อ dac เสียงดีกว่าจริงๆ เพราะเมื่อก่อนผมใช้ x-fi music อยู่ แต่พอได้ ibusso d2 มาพลองต่อปุป ขาย x-fi ไปเลย การดเสียงถ้าระดับไม่สูงจิงๆ สู้ dac ไม่ได้หรอกครับ

Quote Originally Posted by Anubizy_GOLD View Post
    เบสกระชับ เน้นไปทางรายละเอียดเสียง กลาง ถึง สูง ลองดู Edifier E3350, Eacan A600II

X3 เบสหนัก เสียง sat สู้ 2 ตัวแรกไม่ได้ ถึงไม่ได้มากๆ (แต่ผมว่าเบสมันอึงๆฟุ้งๆ)

ฟังเพลงอย่างเดียว เล่น DAC คุ้มครับ ยืนยัน
    ถ้าฟังเพลง ผมว่า dac ตัวไม่แพงมาก อย่างกระทู้ที่ท่านก่อนหน้านี้บอก หรือ ถ้าหาได้ มันจะมี dac ตัวนึงของท่านในบรอดนี้และ จำรุ่นไม่ได้ ไม่รุ้ใช่ 1207 หรือ อะไรประมานนี้แหละ ตัวนั้นเสียงสุดยอดครับ

Edifier รายละเอียดดี ผมชอบ แต่แนะนำ Eacan A600II ดีกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน เพราะผมฟังเพลงไม่เน้นดังกระหึ่มอยู่แล้ว แต่เน้นเพราะครับ ประมาณว่าชอบหลับตาฟังเลย (อิอิ)

โอเครับ งั้นจะลอง DAC ดู ถ้าเสียงมันดี ชอบ คงใช้ลำโพง ตัวเก่าไป 10 ขวบแล้ว

-ขอบคุณอีกทีครับ

Quote Originally Posted by natiratt View Post
    ถ้าฟังเพลง ผมว่า dac ตัวไม่แพงมาก อย่างกระทู้ที่ท่านก่อนหน้านี้บอก หรือ ถ้าหาได้ มันจะมี dac ตัวนึงของท่านในบรอดนี้และ จำรุ่นไม่ได้ ไม่รุ้ใช่ 1207 หรือ อะไรประมานนี้แหละ ตัวนั้นเสียงสุดยอดครับ

Edifier รายละเอียดดี ผมชอบ แต่แนะนำ Eacan A600II ดีกว่าครับ
    โทดครับท่าน จำรุ่นผิด ที่จริงรุ่น pcm2702 ถ้าจะซื้อ ให้ไวครับราคา 1200 เองไม่รุ้ทันเปล่า

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=536925

pcm2702 เสียงดีจริงๆ ครับ ใช้ได้แค่ 2.1 เท่าัน้น ถ้าอยากรุ้ว่าดีแค่ไหน ลองค้นหากระทุ้เก่าๆได้ครับ เืเมื่อก่อนแทบจะแย่งกันตาย ผมยังซื้อไม่ทันเลย

แล้วผมจะซื้อทันไหมเนี่ย 55+

-ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by thitithon View Post
    แล้วผมจะซื้อทันไหมเนี่ย 55+

-ขอบคุณครับ
    อยู่ที่ปัจจัยดังนี้

1. อยากได้ไหม
    2. มีตังไหม
    3. มั่นใจในคนแนะนำไหม ถ้าไม่มั่นใจก็ ค้นหาก่อน แต่ไม่รุ้จะทันไหมนะ

ปล. เมื่อวานเดินพันทิพ เจอ คนๆ นึง เข้ามาถามว่าให้เลือกซื้อลำโพงให้หน่อย เราก็เลย บอกว่าถ้างบแค่นี้ (2500) อยากได้ 5.1 ซื้อ x1300 ไปเลยคุ้มสุดแหละ นึกว่าเขาจะลองฟังดูก่อนแต่เปล่า เดินไปซื้อเลย เล่นเอางง กล้าจริงๆ

หาซาวการ์ดมือสองห้องไฮไฟมาร์เก็ต แล้วซื้อx3 มาแต่งเล่น

Quote Originally Posted by หมี่จู๋ View Post
    หาซาวการ์ดมือสองห้องไฮไฟมาร์เก็ต แล้วซื้อx3 มาแต่งเล่น
    แต่งเล่นสนับสนุนครับ แต่แต่งไม่ดีพัง อย่ามาว่าผมน้า หุหุ

ปล. หาอะไรยัดใน sub ก็น่าจะโอแล้วครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ผมจะเอาตัง 5000 มาตั้งรับ G9 อุ๊ ๆ

OverclockZone Member TummZ's Avatar

ถ้าเน้นฟังเพลง และเปิดไม่ดังมาก ผมว่าลองมอง FX4021 ดูนะครับ
    กลางชัด แหลมใส ออกแนวกรุ้งกริ้งรายละเอียดของชิ้นดนตรีดี และเบสขอบอกว่ากระชับและนุ่มมากกกกครับ

Bookmarks

Bookmarks