overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member tong2may's Avatar

Default ถามเรื่อง จุดตัดความถี่ LFE

โดยมาตรฐานแล้วควร ปรับไว้ที่เท่าไหร่อ่ะครับ ปกติผมปรับ 120 Hz ใครพอรู้บ้างครับว่าปรับประมาณไหน เสียงเบสที่ออกมา subwoofer ออกมาดีอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member tiksna's Avatar

ผมชอบลึกๆ ปรับไปที่ 20-40 HZ

OverclockZone Member yacool's Avatar
    Korat แสวงมิวสิคซาวด์/ CPF โคกกรวด

แล้วแต่ชอบครับ ตุ๊บๆกระแทกหน่อยก้อก้อปรับสูงๆหน่อย นุ่มๆลึกๆก้อปรับต่ำๆ

OverclockZone Member

ปกติแล้วควรปรับให้ครอบคลุมทุกย่านความถี่ครับ โดยดูจาก satt. ว่าตอบสนองได้ลึกแค่ไหนครับ
    ต้องฟังเองครับ แต่ละ system ปรับจุดตัดไม่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member Y0Y0's Avatar

ถ้าอย่างได้นุ่ม สั่น ผมตัด 60-80
    ถ้าอยากได้หนัก ตึ้บ 100-120
    ทั้งนี้ต้องปรับ level ควบคู่กันด้วยคับ

ลองตัดดูที่ละค่าก็ได้ครับ ฟังแล้วให้เบสจากซับกลืนไปกับเบสจากลำโพงหลัก ซับวูฟเฟอร์ดีๆบางรุ่นจุดตัดความถี่จะเป็น variable คือ เลือกค่าได้ละเอียดมาก ทีละ 1Hz เลย แต่ส่วนใหญ่ก็จะกำหนดค่ามาให้ในช่วงประมาณ 60-180Hz

ผมเองก็ปรับไม่ถูกเหมือนกันเพราะหูแยกไม่ออกครับ ผมใช้soundcard ในdriver มันก็ปรับจุดตัดไว้ให้ที่ 120 และผมก็ใช้ subกับชุดโฮมอันนี้ผมปรับไว้ที่ 80 ตามที่เขาแนะนำกันมาครับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

ของผมฟังเพลง 120 ดูหนัง 60

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

ดูหนัง 80 เล่นเกม 60 ครับ

OverclockZone Member devilshura's Avatar

ผมใช้2.0ฟังเพลงมานาน พอมาใช้5.1แล้วรู้สึกว่าเบสมันออกเครือๆเสียงกลางแหลมออกไม่ครบ ลองไปค้นหาสเปคของลำโพงดู(FC730) มันเป็น ดอกซับ 30Hz-140Hz ดอกทวิสเตอร์140Hz-20KHz
    พอไปกำหนดค่า LFE ในไดร์เวอร์ ตามจุดแบ่งความถี่ที่เหมาะกับชุดลำโพงคือ 140Hz เสียงที่ได้ก็เนียนขึ้นมาเลยทีเดียว

น่าจะเป็นเพราะปกติเวลาฟังเสียงสเตอริโอ(2.0)กับลำโพง2.1 สัญญาณจะออกทุกความถี่ เวลาเข้าลำโพงมันจะมีครอสโอเวอร์ที่ตัวซับเพื่อแยกความถื่ ให้ออกถูกต้องตามลำโพงเซ็ตของมันอยู่แล้ว แต่เมื่อมาใช้กับลำโพงต่อพ่วงแยกแชลแนลกัน ทำให้เราต้องมาตั้งค่าการตัดความถี่ของสัญญาณออกให้เหมาะกับชุดลำโพงที่ใช้เอาเอง

คือต้องกำหนดให้ตัวถอดรหัสเสียงเซอร์ราวด์แยกความถี่ที่ต่ำกว่าจุดLFE ไปออกช่องของซับวูฟเฟอร์ และที่สูงกว่าไปออกที่ช่องของลำโพงแซทตามตำแหน่งไป

OverclockZone Member m-1's Avatar

จขกท.ไม่ได้บอกว่าลำโพงคอมพ์ หรือโฮมเทียเตอร์
    แต่ก็มีหลักอยู่ว่าซัปวูฟเฟอร์มีหน้าที่แค่ชดเชยเสียงที่ลำโพงหลักที่ให้เสียงความถี่ต่ำไม่ได้ ส่วนมากที่เห็นมักจะปรับซัปดังเกินไปและเซ็ตจุดตัดไม่ถูก(เสียงมันกลบเสียงหลักไปหมด) จุดตัดไม่ตายตัวครับ ต้องใช้หูฟังและจูนเอาล้วน ๆ

ลองเซ็ตด้วยเพลงที่เน้นกลองเยอะ ๆ ครับ หลังจากหาจุดตัดลำโพงหลักที่เหมาะสมได้แล้ว ลองปิดซัปฯ ฟังเสียงก่อนครับ เปิดเพลงที่มีเสียงกลองเยอะ ๆ ที่ว่า แล้วจำเสียงเอาไว้ ทั้งเสียงและตำแหน่งเสียง หลังจากนั้นเปิดซัปฯ ดูครับ เสียงเดิมต้องได้ยินซึ่งมักจะเป็นหัวเบสและลำตัวเบส ส่วนหางเบสมักไม่ค่อยได้ยิน ส่วนของหางเบสนี่ล่ะครับที่ซัป ฯ จะช่วยชดเชยให้ หากเสียงอื้ออึงโดนเสียงซัปกลบไปหมด ก็ปรับจุดตัดและความดังของซัปฯ ซึ่งมันจะสัมพันธ์กัน

เมื่อได้ที่แล้ว ลองปิดซัปฟังเทียบกับเปิดซัปดูครับ หากยังไม่ได้ที่ เสียงมันจะมั่ว ซึ่งก็ต้องเซ็ตใหม่ ถ้าเป็นชุดโฮมเทียเตอร์จะปรับระยะ distance ได้ distane มันมีความสำคัญมาก ๆ หากปรับ distance ไม่ได้ที่เสียงซัปจะไม่ล่องหนฟ้องตำแหน่งของที่ตั้งซัป และจังหวะเพลงตีรวนหน่วง ๆ จนถึงขนาดอื้ออึงเช่นกัน
    Last edited by m-1; 20 Jul 2013 at 14:37:31.

OverclockZone Member conan12's Avatar

กระทู้ 2009 จขกท คงซื้อซัพมาปรับจนพังไปแล้วมั้ง อิอิ ผมตัดที่ 100 ครับ

OverclockZone Member funkanddown's Avatar
    2/6 ถ.ดีบุก(ตัดใหม่) ร้านเทคนิคโฟน ต.ตลาดใหญ่. อ.เมือง ภูเก็ต

80 Hz ครับ ปรับได้หลายแบบครับ ถ้าซับดี

OverclockZone Member top_ac1234's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ชลบุรี

Quote Originally Posted by conan12 View Post
    กระทู้ 2009 จขกท คงซื้อซัพมาปรับจนพังไปแล้วมั้ง อิอิ ผมตัดที่ 100 ครับ

ฮ่าๆๆๆ นานโข

Bookmarks

Bookmarks