overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Default โดนไวรัสขั้นรุนแรง Skymedi ติด Flash disk ช่วยด่วยครับ เดือดร้อนมาก

โดนไวรัสขั้นรุนแรง Skymedi ติด Flash disk ช่วยดhวยครับ เดือดร้อนมาก

อาการ ฟอร์แมตไม่ได้ ชื่อแฟลชไดรว์เปลี่ยนเป็น skymedi มั้งๆที่มันยี่ห้อ kingston

อยู่ๆมันก็เป็นขึ้นมา คลิกขวา prop แล้วเป็น 0 byte ไม่มีไรซักอย่างฟอร์แมตไมได้

ทำไรไม่ได้เลย ใช้โปรแกรมช่วยฟอร์แมตก็ไม่ได้ เข้า DOS ก็ฟอร์แมตไม่ได้ safe mode

ก็ฟอร์แมตไม่ได้ ใช้โปรแกรมก็ฟอร์แมตไม่ได้ หาไวรัสก็ไม่ได้ ทำไรไม่ได้เลย ทำไงดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.ผมพยายาม search มันมีคนเป็นเหมือนกันนะครับ แต่ลองแก้ตามแล้วไม่หาย อีกอย่าง

ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรงครับ เจอแต่เวบต่างประเทศ

OverclockZone Member microsoft™'s Avatar

มีอีกทาง ส่งแฟลชไดร์วมาให้ผมดูครับ อิอิ ล้อเล่น

ลองคลิกขวาที่ My Computer -> เลือก Explorer -> แล้วคลิกเข้าไดร์วจากเมนูทางด้านซ้าย ลองดูว่าเข้าได้ไหม

สั่ง show hidden files and folders ได้ไหม

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar

Quote Originally Posted by microsoft™ View Post
    มีอีกทาง ส่งแฟลชไดร์วมาให้ผมดูครับ อิอิ ล้อเล่น

ลองคลิกขวาที่ My Computer -> เลือก Explorer -> แล้วคลิกเข้าไดร์วจากเมนูทางด้านซ้าย ลองดูว่าเข้าได้ไหม

สั่ง show hidden files and folders ได้ไหม

ยังไม่ได้ครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ -/\-

เดี๋ยวผมงมต่อ ทำมาตั้งแต่เมื่อคืนล่ะ

OverclockZone Member

ลองใช้ Hiren bootเข้า miniXP แล้วจัดการดูครับ

OverclockZone Member disstat's Avatar

ลอง แฟลชไดร์ว ตัวอื่นเป็นหรือเปล่า / หรือมั่นใจว่าโดนไวรัส ก็เอาไปฆ่าเครื่องอื่นที่มั่นใจว่าเครื่องนั้นมี โปรแกรมแอนตี้ ไวรัส อัพเดตล่าสุดยิ่งเครื่องที่มี โปรแกรมแอนตี้ ไวรัส ของลิขสิทธ์ ยิ่งดีครับ ทุกวันนี้ก็ ถอด HD มาสแกนอีกเครื่องที่มี โปรแกรมแอนตี้ ไวรัส ของลิขสิทธ์ มันดีจริงๆ มันชัวดีครับ ทั้งๆที่ทํางานมี โปรแกรมแอนตี้ ไวรัส เหมือนกันแต่ของ ก๊อป ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันด้วย อัฟเดตได้เหมือนกัน แต่ของ ก๊อป จับไม่ได้/ฆ่าไม่ได้ ลองมาแล้วจริงๆ จากประสปการณ์ของผมเอง และเพื่อนๆ หรือ ส่งเครมเลยลองเสี่ยงดู..... ลองดูความเห็นอื่นๆครับ

คือผมเดือดร้อนเพราะมันเป็นของเพื่อนอ่ะครับ จู่ๆมันก็ดันมาเดี้ยงซะได้

ปล.ณ ตอนนี้ ยังแก้ไม่ได้ครับ - -"

พอร์ตไม่เสียแน่นอน ลองมาหลายเครื่องแล้ว

skymedi เค้าว่ามันเป็นซอฟต์แวร์

บางคนก็บ่าเป็นยี่ห้อแฟรชไดรว์

kingston ปลอมก็มีเน้อ...ดูจากชื่อ Skymedi เป็นบริษัทที่ผลิต เมมโมรี่ชิป และเมมโมรี่คอนโทรลเลอร์ชนิดต่างๆ บริษัทแม่อยู่ไต้หวัน แต่มีโรงงานผลิตอยู่ที่เมืองจีนด้วย ซึ่งมันอาจจะปลอมปนมาจากแถวนั้นฮะ....คือใช้ชิป Skymedi เกรดต่ำๆ แต่ภายนอกแปลงกายเป็น kingston ซึ่งอาจจะตั้งใจปลอม หรือ kingston ซื้อชิปจาก Skymedi มาทำก็ได้ (เป็นไปได้ยากหน่อยอย่างหลัง)...พอมันเอ๋อเลยคืนค่าชื่อผู้ผลิตที่แท้จริงออกมา แถมเจ๊ง 0kb ด้วย
    ^
    ^
    ปล.ลองใช้ HP Flash drive recovery แก้ดูครับ ....แต่เห็น จขกท.ลองแก้หลายรูปแบบแล้ว ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องทำใจกับข้อมูล ( หรือถ้ากล่อง + มีวอยซ์ประกันยังอยู่ก็เครมครับ )

Bookmarks

Bookmarks