overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Red face เพื่อนๆในห้องนี้ใช้สาย Mini To RCA,RCATo RCA ยี่ห้ออะไรกันมั่งครับ

อยากทราบว่า เพื่อนๆในห้องนี้ใช้สาย Mini To Min,Mini To RCA หรือ RCATo RCA ยี่ห้ออะไรกันมั่งครับ

หรือว่า DIY ถ้า DIY บอกรายละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ ว่าสายของอะไร หัวของอะไร

แล้ว แนวเสียงเป็นยังไงกันบ้างครับ

เท่าๆที่อ่านมา เห็นว่ามีส่วนเหมือนกันกับเรื่องเส้นเสียง

เลยเกิดอาการอยากรู้ครับ

เผื่อเจอแนวที่ชอบ จะได้หามาใช้บ้าง
    Last edited by หมี่จู๋; 10 Aug 2009 at 20:40:12.

OverclockZone Member leahlover's Avatar

อ่านที่คุณ โยชิกิ ขายในห้อง Hifi นะครับ

ผมลองมา่ 3-4 เส้น แนวเสียงส่วนใหญ่ตรงตามที่เค้าบรรยายไว้เลยครับ

Banned

soravisk

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

มเล่นมาเป็นสิบเส้นแล้ว ทั้ง dock to mini, mini2rca, mimi2mini คือว่าแต่ละเส้นก็คนละแแนวเสียงอะครับ ต้อง matching ให้ดี ชอบฟังแนวไหนเดี๋ยวผมแนะนำให้ดีกว่า ถามทั่น yochiki ดูก็ได้ ตาม คห2 ส่วนใหญ่ผมทำกับแก ราคา + ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ แต่มีให้เลือกหลายสูตร

อยากได้เสียงใสๆ เบสแน่นๆเป็นลูก กระแทกกระทั้น แบบกระอักเลือดเลยอ่ะครับ

แนะนำที

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by หมี่จู๋ View Post
    อยากได้เสียงใสๆ เบสแน่นๆเป็นลูก กระแทกกระทั้น แบบกระอักเลือดเลยอ่ะครับ

แนะนำที
    สายแลน

555 จริงเหรอครับ

ส่วนตัวคิดว่าจะซื้อสาย มอนสเตอร์ในห้องไฮไฟ เส้นละแปดร้อยอ่ะ

ใครมีสายไหนดีกว่านี้ ราคาไม่เกิน 1600 แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

ผมคนนึงครับ ใช้สายLan Cat5e มาทำสายสัญญาณเสียงก็โอเคนะ ลงทุนไปกะสายยาว3เมตรกะหัวmini 2ตัวรวมๆๆราว280บาท ทำเอง ภูมิใจ ใช้เอง

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

สายปีศาจเกิดได้ของปลอมมานี่เสียงไม่เอาไหนนะตรับ ลองหาดีๆ ละกัน

Fa220 ของ Furutech น่าจะเข้าทางอยู่ ไม่งั้นลองของพวก ตระกูล audioquest ไม่ก็ supra ครับ รุ่นไหนก็ตามงบเลยครับ

หัว ถ้าชอบใสๆ โล่งๆ ก็ neutrik ชอบเสียงหนาๆ ก็ switchcraft ครับ
    Last edited by jeurboy; 12 Aug 2009 at 01:46:27.

ขอบคุณครับ มีท่านใดแนะนำอีกป่ะครับ

OverclockZone Member

ลองดู mini to mini DIY

สาย Kimber Hero ครับ ใช้หัว Switchcraft ครับ ได้แนวเสียงที่คุณอยากได้

ลองหาดูครับ ทำเองก็ได้ครับไ่ม่ยาก

i-[BuFF]
    Guest

QED mini2rca, mini2mini, rca2rca สั่งกับท่าน mballx ยังไม่รู้แนวเสียงเพราะสั่งไปยังไม่มา สั่งเพราะเห็นสายมันสวยดี 55+
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=387825
    Last edited by i-[BuFF]; 24 Sep 2009 at 22:02:17.

OverclockZone Member mike_shinoda's Avatar

ผมก็ใช้สาย COAX ของท่านโยชิกิ เคยใช้ mini - rca ของท่าน soravisk และก็เคยใช้สาย mini ของ QED ตัวหลังนี่เบสหนามากๆขอบอก คิกคิก

enola
    Guest

ผมใช้ rca-rca เส้นที่
    1.ของท่าน soravisk เสียงแหลม กลางทำได้ดี โดยแหลมมีมากเป็นพิเศษ เบสพอดีๆ ใช้อยู่ตอนนี้ชอบสุดละ
    2.Audioquest รุ่น coperhead จากคุณ yoshiki ผมว่ากลางกับต่ำทำได้ดีกว่าเส้นบน แต่แหลมไปไหนหว่า
    3.Van den hul รุ่น The name สายเส้นนี้อธิบายไม่ถูก เสียงใสสะอาด ฟังแล้วรู้นิ่งๆสงบๆ รู้สึกไม่ค่อยสดชื่น อธิบายไม่ถูกจริงๆครับ ฟังได้ซักสัปดาห์ก็เปลี่ยนเป็นเส้นที่ 1 ครับ
    -อยากได้ furutech fa220a ของ yoshiki เห็นเค้าว่าครบทุกย่าน แต่ 6250 บาทนี่ต้องรอยาว ขอแก้ไขปัญหาลำโพงก่อน ไม่ค่อยพอใจกะ T3 เท่าไรเลย

ผมว่าสายสัญญาณก็สำคัญนะแต่ควรมองหลังจากมีลำโพงและการ์ดเสียงที่พอใจที่สุดก่อนครับ สายสัญญาณมีผลไม่มากก็จริงแต่ช่วยเติมเต็มได้ครับ

OverclockZone Member prayfar's Avatar

สายสัญญาณ CARDAS CROSS , Kimber Hero , NORDOST BLUE HEAVEN
    รูป รูป
    Last edited by prayfar; 25 Sep 2009 at 02:21:27.

OverclockZone Member

ขอเข้ามาเก็บข้อมูลครับ

OverclockZone Member klah's Avatar

สายทำเองครับ จาก CAT6 ถัก
    ตามลายเซ็นต์ครับ
    แต่ผมเปลี่ยนหัวใหม่เป็นของ amphenol หมดแล้ว
    Last edited by klah; 30 Sep 2009 at 17:48:10. Reason: เพิ่มเติม

OverclockZone Member nongnong's Avatar

ตอนนี้ผมก็ใช้สายCat6กับBose com3 เข้าหัวmini to mini เสียงแจ่มมากผมว่า

OverclockZone Member เเว้กเเว้ก's Avatar

Monitor mini to mini 1.5 เมตร 850 บาท ต่อกะ Com3 เพิ่งซื้อยังไม่ได้ทดสอบเอิ้กๆ
    Last edited by เเว้กเเว้ก; 1 Oct 2009 at 04:07:39.

OverclockZone Member dipdc's Avatar
    Ladprao, CDC, Crystal Park, Bangkapi

made by soravisk ครับ

Bookmarks

Bookmarks