overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ผมใช้การ์ดจอ GF 7300 GS 256 mb แต่พอเล่นเกมแล้วกระตุกเกิดจากอะไรคับ

taNapON
    Guest

Default ผมใช้การ์ดจอ GF 7300 GS 256 mb แต่พอเล่นเกมแล้วกระตุกเกิดจากอะไรคับ

ผมไช้การ์ดจอตัวนี้อยู่แต่เวลาเล่นเกมเช่นดอทเอหรือเกมที่กินสเปกมานนี้แล้วมันกระตุกอ่าคับ
    มันเสียหรือว่าอะไรคับ ผู้รู้ช่วยตอบที

OverclockZone Member Hangger's Avatar

เกมส์ที่เล่นเกมส์อะไรสเป็กเครื่องมันมีส่วนหมดครับ อ้อ7300GS มัน64BIT 4ท่อ ถ้าเล่นเกมส์โหดๆแล้วกระตุกก็เรื่องธรรมดาครับผม

Moderator Gearhead's Avatar

ตาม คห.1 ครับ

tanapon
    Guest

ผมไม่เล่นเกมหนักคับผมแต่เล่นดอทเอกะเคาเตอแค่นี้แต่มันกระคุกอะคับ มานเปนเพาะไรคับ
    เสปกเครื่อง
    P4 3.0 GHz
    DDR2 512 mb
    m/b ASUS P5VD2-X
    VGA GF 7300 GS 256 mb

Moderator Gearhead's Avatar

งั้นลองเพิ่มแรมอีก เปลี่ยนอีก 512MB ดูก่อนครับ ว่ากระตุกน้อยลงรึเปล่า ถ้ามีงบก็เปลี่ยนการ์ดจอเป็น 7300GT ดูครับ

ช่างบ้านอก
    Guest

Cool

คิดว่าตอนลงวินโดวส์คงน่าจะมีอาการแปลกๆแบบว่า ค้างไม่ก็อ่านแผ่นไม่ได้ หรือไม่เป็นอย่างนั้นก็ไดรฟ์เวอร์ล่ะครับ ไม่บอร์ดก็การ์จอ เช็คดูครับ ลงไดรฟ์เวอร์บอร์ด ตามลำดับป่าว แต่ดูจากสเปกเครื่องแล้ว อาการกระตุกที่ว่า มันกระตุกเป็นจังหวะใช่ป่าวคับ คือ มันลื่นได้แป็บเดียวก็กระตุก1ครั้งและทุกครั้งที่กระตุกไฟฮาร์ดิสจะกระพริบตาม

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ramครัย น้อยไป ทำให้กระตุกครับ

OverclockZone Member Talent`aOn's Avatar

ลองลงวินโด้ใหม่ดูคับ 7300GS เล่นดอทเอได้สบายๆอยู่แล้วคับ carbon ยังไหวเลยคับ

OverclockZone Member nmo_ok's Avatar

นั่นดิ ของผม gf4 440 แค่ดอทเอ ยังลื่นสบายเลย

ปล.ปรับต่ำกะกลาง
    ปล.2 ที่กะตุกเป็นที่เนทป่าววว

OverclockZone Member

ดอทเอ กระตุกตอนเลือกตัวน่ะถูกแล้ว อิอิ ล้อเล่นครับขำๆ

ฟอร์แมท ลงวินโดวส์ใหม่ คือทางออกสำหรับคนขี้เกียจอย่างผม

แต่ก่อนฟอร์แมทแล้วจะลงใหม่ ก็โหลดอะไรๆที่จำเป็นๆ ไดรเวอร์ใหม่ทีเป็น WHQL รวมถึงตัว windows เองก็ควรจะดูดี ไม่ได้ดัดแปลงอะไรมากมายด้วย ไม่งั้นลงแบบเดิมๆไปมันก็เหมือนเดิมแหละ

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

Dot A กระตุกไม่ใช่ Ram การ์ดครับ
    ผมใช้ ATI 9600 Pro ram 128mb 128 bit เล่นลื่นสบายที่ 1024x742 32bit
    cpu 1.6 ram 512 ลื่นสบาย

ผมว่าเป็นที่ Bit การ์ดครับ 64 bit ไม่น่าจะดีนะครับ

tanapon
    Guest

ของผมมันกระตุกนิดเดียวแต่มันกระตุกเยอะอะคับ ถ้าหากยืนดูก้ออาจจะไม่เหนว่ามันกระตุกเพราะมันกระตุกนิดๆแต่มันเกือบถี่ๆก้อว่าได้ทำไห้ผมเล่นได้ไม่มันเลยแต่บางทีก้อกระตุกเยอะ แต่ถ้าหากลองเล่นเองแล้วจะรู้สึกเลยว่ามันกระตุก
    ตกลงมันเกิดจากไรคับ

OverclockZone Member sadhalem's Avatar

สังเกตุ ดูครับว่า ไฟ HDD อ่านตอน กระตุกรึเปล่า หรือ อ่านบ่อยๆ ถ้าอ่านบ่อยก้อ Ram ไม่พอครับ
    มันมีสองอย่างนะครับ ตอนนี้

1.กระตุกเพราะ Frame rate ไม่ดี >>>> การ์ดจอท่าจะไม่ไหว
    2.กระตุกเพราะ HDD อ่านบ่อยๆ >>>>> แรมไม่พอครับ

OverclockZone Member shikguu's Avatar

**ผมว่า 7300 GS ไม่ค่อยจะดีครับ 64bit ด้วย ถึงว่าผมเล่นเกมไรต้องปรับต่ำสุดตลอด บางเกมก็เล่นไมได้เลย
    **ซื้อมา 2500 เอง สมราคาจริงๆ สเปกเครื่องผมก็คล้ายๆกับ จขกท นะครับ แต่แรม 1.5gb cpu
    p4 3.2 ก็ยังเล่นได้บางไมได้บ้าง ตอนนี้ตัดสินใจจะเปลี่ยนแล้วครับ 8800 โลด อิอิ ไว้ถอยออกมาแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ ขอบคุณท่าน Gearhead อีกครั้งนะครับที่ช่วยแนะนำมาตลอด

OverclockZone Member

ในความรู้สึกผมนะเกมส์ออนไลน์มันไม่เรื่องมาก ยิ่งดอทเอ นี้ไม่ต้องห่วงเลย ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นจากปัญหาอื่นๆ มากกว่าไม่ใช่แรมน้อยไปไม่ใช่กาดจอไม่ดีหรอกงับ ลองหาดูดีๆ ครับผมว่ามันต้องเป็นที่อย่างอื่นแน่เยย

OverclockZone Member Hangger's Avatar

อืมมม การ์ดมันมีเทอร์โบเคชไหมครับ ที่แบบดึงแรมปรกติมาเพื่มให้การ์ดจออะครับพวกการ์ดรุ่นเล็กๆมักจะมีมา ลองดูครับ

ผู้มาเยือน.
    Guest

แล้วจะดูยังไงครับ ว่า การ์ดจอมีกี่ท่อ แล้วจำนวนท่อเท่าไหร่ถึงจะดีครับ?

ใช้โปรแกรมพวก Riva Tune ดูก็ได้ครับ ส่วนท่อเท่าไหรถึงจะดี ยิ่งมากมันก็ยิ่งดีแหละครับแต่มันก็แลกมาด้วยราคาที่แพงขึ้นน่ะครับ เอาแบบ เหมาะสมกับงานหรือเกมส์ที่เราจะเล่นก็พอแล้วครับ พอเพียงๆ ^^

tanapon
    Guest

Quote Originally Posted by Hangger View Post
    อืมมม การ์ดมันมีเทอร์โบเคชไหมครับ ที่แบบดึงแรมปรกติมาเพื่มให้การ์ดจออะครับพวกการ์ดรุ่นเล็กๆมักจะมีมา ลองดูครับ
    ที่บอกว่า การ์ดมันมีเทอร์โบเคช นี้มันคือไรคับแล้วมันดูยังไงหรอคับ

ขอบคุนคับ

ดูที่กล่องของการ์ดเอาน่ะครับถ้ามีมันจะเขียนใว้ น่ะครับส่วนเรื่องการทำงานของมันเป็นยังไงเดี้ยวจะหาลิ้งให้ดูคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks