overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Default ลืมต่อสายไฟเลี้ยงที่การ์ดจอ ??

คือผมเล่นคอมอยู่ดีๆ เครื่องก็ดับไปดื้อ ๆเลย แล้วก็เปิดไม่ติดเลยครับ

ผมก็คิดว่าเป็นที่ซัพพลาย เลยเอาซัพพลายจากอีกเครื่องมาใส่

ผมใช้ 7900gs 512mb อ่าครับ แล้วตอนต่อเสร็จดันลืมเสียบไฟเลี้ยงที่การ์ดจอ

พอเปิดเครื่องปุ๊ป ทรานซิสเตอตัวนึง ตรงการ์ดจอ ไหม้ทันที ย้ำว่าทันทีเลยนะครับ

แบบเปิดปุ๊ป กลิ่นมา ตามด้วยควัน ตามด้วยเปงไฟแดง(ไฟลุกนิดหน่อย)

มันรุนแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ ถามผู้รู้ด้วยนะครับ

หรือว่ามันเป็นเพราะสาเหตุอื่น เพราะว่าก่อนหน้านั้นการ์ดจอผม มี dead pixel เยอะมากอ่าครับ แต่

ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ปล.ซัพพลายก่อนเปลี่ยน ติดมากับเคส กังมากๆ 450w ครับ
    ปล2.ซัพพลายที่เปลี่ยนแล้ว 450w ที่ติดมากับเคสของ deluxe อ่าครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar

งานเข้าเลย แต่ทำไมมันใหม้เลยละ น่าจะมีอาการแค่เปิดไม่ติดหรือไม่ก็เครื่องรีเอง

OverclockZone Member Miiki's Avatar
    เกษตร,MBK,รามอินทรา,ลาดพร้าว,รัชดา

นั้นสิทำไมมันไหม้เลยละ
    ปกติถ้าไม่ได้ต่อไฟเลี้ยงมันน่าจะรีนะครับไม่ก็เปิดไม่ติด
    ถ้าเปิดติดมันจะมีคำเตือนอะไรซักอย่างนี่แหละ

OverclockZone Member godchild's Avatar
    Fashionรามอินทรา สนามบินสุวรรณภูมิ

ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ แปลกจัง - -*

ekkapun's Avatar

ผมว่าไม่น่าเป็นกับการไม่ต่อไฟเลี้ยง น่าจะเป็นการเสื่อมของcap มากกว่าหรืออาจมีไฟลัดลงจรเเต่ไม่น่าเกิดจากไฟเลี้ยงนะ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

งานเข้า กำ

OverclockZone Member Ammer's Avatar

มีภาพประกอบคำบรรยายมั้ย?
    จริงๆแล้ว ถ้าไม่เสียบ มันจะขึ้นมาเตือนตอนบูตนี่นะ ไม่น่าจะไหม้เลยแบบนี้

phob
    Guest

เคยลืมต่อ เปิดไม่ติด M/B มันร้องเตือน ไม่มีอะไรไหม้

อันนี้น่าจะงานเข้าจากอย่างอื่นแล้วล่ะ

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

เคยลืมต่อก็แค่เปิดไม่ติดนิครับ -*- โอ้วโดนซ้าแรงเชียว

OverclockZone Member OTARO's Avatar

M/B คงลาโลกไปแล้ว อาจดึง PSU ไปอิก
    ลืมต่อมันหน้าจะเปิดไม่ติด

OverclockZone Member intrinity's Avatar

อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ครับ ถ้ามันลัดวงจร PSU เครื่องเพื่อนผมยังเคยพ่นควันออกยังกะรถจักรไอน้ำ

OverclockZone Member wiperhyper's Avatar

เคยลืมต่อเหมือนกันแต่ไม่รุนแรงแบบนี้ แค่เปิดปุ๊บจะมีขึ้นมาเตือนแล้วก็ดับไปเอง อาการนี้น่าจะเป็นอาการเสื่อมของตัวไอซีมากกว่านะ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ไม่น่านะ

ถ้าการ์ดของ GeForce ทั่วๆไป โดยเฉพาะตัว Ref
    จะมี Buzzer ร้องดังขึ้นมา ถ้าไม่เสียบไฟ แล้วภาพจะไม่ติด

ถ้ามันไหม้ไปเลย ตัวการ์ด มีปัญหารึเปล่า? หรือาจจะตอนใส่ มีสายไฟอะไรไปอยู่บนแผ่นการ์ดจอ เลยชอร์ต

OverclockZone Member moe_rabbit's Avatar

ไม่โดนดูดเสียชีวิตก็เคลมหรือซื้อใหม่ได้ครับ *-*

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ผมก็เคยลืมไปครั้งนึง เป็นสายพัดลม 12ซม. ที่ติดบน T-RAD2 เล่นเกมได้ 5นาที เครื่องรีสตารท์

เปิดอีกก็รีอีกประมาณ 5-6 รอบ

ดูดีๆโอ้วชิท.... ลืมเสียบสายไฟพัดลมการ์ดจอ (แต่ปลอดภัยดี)

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

ล่าสุด..วันนี้ผมลืมครับ แต่ไม่เป็นไรแค่มีตัวหนังสือสีแดงๆ ตอนบูตเครื่องเตือนว่ายังไม่ได้เสียบสายไฟเลี้ยงการ์ดจอ แค่นั้น เหอะๆ

OverclockZone Member Pure_pure's Avatar

ผมก็เคยลืมเหมือนกันแต่ก็เป็นหมือนกันกับท่านอี่น คือ เปิดไม่ติดก็แต่นั้นเองครับ ไม่น่าจะร้ายแรงขนาดนั้น...

OverclockZone Member IBM User's Avatar

ไม่เสียบไฟเลี้ยง เปิดไม่ติด และมีข้อความเตือนเท่านั้นเอง
    ที่เกิดขึ้นมาจากสาเหตุอื่นแล้วครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เป็นพลุไฟขนาดย่อมๆเลยใช่ไหมครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ผมก็เคยลืม มีเสียงดัง ปิ๊ป ที่ตัวการ์ด เสียบคืน ก็เปิดติด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks