overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    Yossi
    Guest

Default ว่าด้วยเรื่องเสียง Gee ใน PSU

วันนี้ ข้าฯ ได้ไปซื้อ Themaltake Q-Fan 650W มาที่พันทิพย์
    หลังจากปล่อย Tagan ไป ปรากฎว่า
    Tagan มันไม่จี่ แต่ไอ้ TT มันดัน Gee แบบไม่ใช่ SNSD
    คือพอเสียบสายไฟปุ๊ป ก็จะมีเสียงเหมือนมีไฟรั่วอ่อนๆ ออกมา (ยังไม่เปิดเครื่องนะ)
    มันใช่อันนี้รึเปล่าที่ ท่านๆ เรียกกันว่า Gee
    แล้วมันจะมีผลอะไรมั๊ยหรือแค่มีเสียง
    เพราะ ผมว่าพอเปิดเครื่องมา เสียงพัดลมในเคส มันก็ดังกว่าเสียงจี่แล้วนะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ลองสลับขั้วปลักไฟ 220V ดู ไม่หายก็ยกไปทั้งเคชร้าจที่ซื้อมานะครับ เครมได้อีก เครมได้ตลอด

OverclockZone Member rockwell's Avatar

ผมก็เป็น จี่ จี่ จี่ มันมีผลเสียไหมครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

PSU ตัวนี้ผมก็เคยใช้มันก็ดังบ้างบางครั้งนานๆที จริงๆที่ผมใช้มามันก็ดังทุกตัวอ่ะที่ไม่เคยดังก็คงมีแต่ PSU ติดเคส แต่ไอ้ที่ดังตั้งแต่เสียบปลั๊กเลยนี่ก็เอาไปเคลมดีกว่าครับ

OverclockZone Member kyoung's Avatar

ของผมไม่เห็นมีเสียงนะครับ
    เดี๋ยวรอท่านอื่นที่แก้ไขจุดนี้ได้แล้วกันนะครับ

ปล.แต่ขอเดาว่าเป็นสียงของไฟที่สวิตเปิดปิดครับ
    ผมสังเกตจากสายไฟแบบมรฟิวส์ โดยที่สวิตไฟที่มีหลอดไฟบอกสถานะ
    ช่วงที่หลอดไฟสวิตมันเจ๊งๆ ผมสังเกตว่าจะมีเสียง จี่จี่ เนี่ยแหละ เอิ๊กๆ
    หลอดไฟสวิตจะกระพริบๆถี่ๆ ถ้าจี่จี่มาก ก็ยิ่งกระพริบถี่มากขึ้น (ใช้งานตอนกลางคืนทั้งเหลี่ยมตาทั้งลำคาญเสียง)
    ผมรำคาญเลยซื้อตัวใหม่ซะเลย 555
    อย่างที่ว่าน่ะแหละ รอผู้รู้ตอบดีกว่าครับ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member jumonking's Avatar

ยังไม่เปิดเครื่อง ใช้ไหมครับของผมก็เป็น
    ต่อ UPS รึเปล่าของผม ต่อ UPS มันจะดังตอนที่เปิด UPS
    UPS ยังโหลดอยู่ตองรอแปปนึ่ง(5 วิ) แล้วเปิดก็ไม่ดังอีกเลย
    ของผมถ้าไม่ต่อ UPS ก็ปกติไม่ดัง.......
    ผมใช้ ICUTE 650w กับ Enhance 600W ดังตอนที่เปิด UPS ทั้ง 2 ตัว
    แต่ก็Geeแปปเด๋ว แล้วก็ไม่มีเสียงอะไรเลย นอกจากจะเอาหูแนบ
    จะมีเสียง โอ๊ย เพราะไฟดูด

OverclockZone Member
    ปากเกร็ด-นนทบุรี

ผมว่าผมรู้ครับแล้วคิดว่าชัวร์ด้วยว่าเป้นสาเหตุนี้แน่นอน
    คือในบ้านอะครับไฟในเฟสเที่คุณใช้อยู่มันมีอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างอื่นปล่อย noise ออกมา
    ทำให้เกิดเสียงดัง gee ไม่หาย psu ตัวไหนมาก็ดัง gee
    ถ้าในเฟสของคุณไม่มี noise ก็จะไม่ดัง
    อย่างเช่นของผม เมื่อไรที่คนในบ้านของผมอาบน้ำอุ่น กดปุ่มpowerที่น้ำอุ่น ดังgeeทันที
    พอปิดก็หาย เรื่องปกติของไฟฟ้า
    แนะนำถ้าอยากเงียบ ใช้ไฟคนละเฟสครับ หรือไม่ก็หาต้นตอตัวที่ปล่อย noise แล้วตัดตอนมัน อิอิ จบ

OverclockZone Member 2dayagokid's Avatar
    Bangna, Bangkok

อาการอย่างนี้ สงสัยต้องร้องเพลง sorry, sorry

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

เอ่อ.. ผมชอบน่ะขาวดี อิ อิ

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

Quote Originally Posted by SunzabiLL View Post
    เอ่อ.. ผมชอบน่ะขาวดี อิ อิ

ผมว่านะเสียงGeeมันก็คงจะมีทุกยี่ห้ออะครับ ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติของมัน

OverclockZone Member Title don's Avatar

ของผมก็เ็ป็น tagan ตอนเปิดเครื่อง ประมาณ 3 วิ

OverclockZone Member Modsolar's Avatar

ผมก็เป็นครับเลยไปถามคนรู้จัก(พ่อผมเองหละ -*-) แบบว่าเค้าจบ อีเล็กทรอนิค มาโดยตรงผมก็ถามเค้าว่าทำไมเสียง Gee ที่คุณว่ามันเหมือนกับพวกหม้อแปลงบนสาไฟฟ้าที่มีตู้ใหญ่ๆ เค้าก็อธิบายว่า เกิดจากการพันขดลวดไม่แน่ของหม้อแปลงเมื่อกระแสเข้ามามากก็ทำให้ไฟกระโดดจายสายเส้นนึงไปอีกเส้นนึง (หม้อแปลงที่เราเห็นๆกันถ้าเปิดดูข้างในมันจะพันขดลวดเอาไว้ทับๆกันหลายๆชั้นเพื่อประแรงดันกระแสไฟให้คงที่เวลาส่งเข้าไปในบ้าน) ทีนี้มันจึงทำให้บางครังกระแสมาแรงเกินทำให้ขดลวดที่พันกันไม่เน่นเกิดการสั่นสะเทือนทำให้เกิดเสียง Gee อย่างที่ว่าอะครับ

ส่วน Psu ที่ไม่เกิดเสียงนี้มี 2 ประการครับ คือ 1 ไม่มีตัวแปลงไฟให้คงที่เวลากระแสมาแรงหรือไฟกระชากหรือไฟมาเกินกระแส ก็ส่งผ่านไปให้ตัวอุปกรณ์โดยตรงเลย ก็จะทำให้ *0* คิดเอาเองกันได้นะ เวลาฟ้าผ่าหรือไฟดับเครื่องคอมเราจะเป็นยังไง
    2.ขดลวดพันกันแน่มากจนไม่มีช่องว่างเลย ขอ2นี้เป็นไปได้ยากมากๆ เพราะว่าจากการผลิตในโรงงานเครื่องจักรไม่สามารถทำให้เราได้ถึงขนาดนั้น ช่องว่างนี้อาจจะเล็กมากสามารถเอาเส้นผมคนเราสอดผ่านได้ ก็ทำให้เกิดเสียงได้แล้วครับ (เสียงเกิดจากแรงสั่นสะเทือนที่วัตถุ 2 ชิ้นกระทบกัน)
    เพราะฉะนั้นการที่เกิดเสียง Gee จึงน่าจะเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับ Psu ที่แพงๆเพราะมีระบบป้องกันแรงดันไฟที่เกินกำลัง (แต่ถ้ามากๆก็ไม่ไหวนะ) เอาเป็นว่าก็กันได้ในระดับนึง ซึ่งนับว่าเสียง Gee เป็นเสียงที่คุณไม่ควรจะราคาณมันเลยครับ ถ้ามันเกิดน้อยๆอะนะ

OverclockZone Member Miiki's Avatar
    เกษตร,MBK,รามอินทรา,ลาดพร้าว,รัชดา

Quote Originally Posted by Modsolar View Post
    ผมก็เป็นครับเลยไปถามคนรู้จัก(พ่อผมเองหละ -*-) แบบว่าเค้าจบ อีเล็กทรอนิค มาโดยตรงผมก็ถามเค้าว่าทำไมเสียง Gee ที่คุณว่ามันเหมือนกับพวกหม้อแปลงบนสาไฟฟ้าที่มีตู้ใหญ่ๆ เค้าก็อธิบายว่า เกิดจากการพันขดลวดไม่แน่ของหม้อแปลงเมื่อกระแสเข้ามามากก็ทำให้ไฟกระโดดจายสายเส้นนึงไปอีกเส้นนึง (หม้อแปลงที่เราเห็นๆกันถ้าเปิดดูข้างในมันจะพันขดลวดเอาไว้ทับๆกันหลายๆชั้นเพื่อประแรงดันกระแสไฟให้คงที่เวลาส่งเข้าไปในบ้าน) ทีนี้มันจึงทำให้บางครังกระแสมาแรงเกินทำให้ขดลวดที่พันกันไม่เน่นเกิดการสั่นสะเทือนทำให้เกิดเสียง Gee อย่างที่ว่าอะครับ

ส่วน Psu ที่ไม่เกิดเสียงนี้มี 2 ประการครับ คือ 1 ไม่มีตัวแปลงไฟให้คงที่เวลากระแสมาแรงหรือไฟกระชากหรือไฟมาเกินกระแส ก็ส่งผ่านไปให้ตัวอุปกรณ์โดยตรงเลย ก็จะทำให้ *0* คิดเอาเองกันได้นะ เวลาฟ้าผ่าหรือไฟดับเครื่องคอมเราจะเป็นยังไง
    2.ขดลวดพันกันแน่มากจนไม่มีช่องว่างเลย ขอ2นี้เป็นไปได้ยากมากๆ เพราะว่าจากการผลิตในโรงงานเครื่องจักรไม่สามารถทำให้เราได้ถึงขนาดนั้น ช่องว่างนี้อาจจะเล็กมากสามารถเอาเส้นผมคนเราสอดผ่านได้ ก็ทำให้เกิดเสียงได้แล้วครับ (เสียงเกิดจากแรงสั่นสะเทือนที่วัตถุ 2 ชิ้นกระทบกัน)
    เพราะฉะนั้นการที่เกิดเสียง Gee จึงน่าจะเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับ Psu ที่แพงๆเพราะมีระบบป้องกันแรงดันไฟที่เกินกำลัง (แต่ถ้ามากๆก็ไม่ไหวนะ) เอาเป็นว่าก็กันได้ในระดับนึง ซึ่งนับว่าเสียง Gee เป็นเสียงที่คุณไม่ควรจะราคาณมันเลยครับ ถ้ามันเกิดน้อยๆอะนะ
    สรุปคือ เสียง gee ก็ดีนะสิครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ระบบกันแรงดัน กันกระชากกันกระแสเกินสมัยนี้เค้าใช้คาปาแล้วครับ เคยอ่านเจอ
    ส่วนขดลวดผมว่าเครื่องจักร สมัยนี้พัฒนาไปเยอะแล้ว พันได้แน่นกว่าเมื่อก่อนเยอะ เส้นลวดก็เล็กลงกว่าเมื่อก่อนทำให้พันได้แน่นขึ้น

ส่วนฟ้าผ่า ระบบใหนในPSUเหมือนกันหมด คือช่วยไม่ได้

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

Quote Originally Posted by Modsolar View Post

สรุปเสียงจี่มันคือดีนี่เอง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

อืม
    gee gee gee แล้ว Boom นะน่ากลัว

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    อืม
    gee gee gee แล้ว Boom นะน่ากลัว
    อันนี้ควรระวังไว้ พวกพาวเวอร์ที่ติตเคส

OverclockZone Member

มีเสียงจี่มันดีซะที่ไหนล่ะ ของผม TT 500W Q-fan ออกแบบมาเพื่อความเงียบโดยเฉพาะจะมาเสียก็ตรงเสียงนี่แหละ มันจะดังไม่เป็นเวลาและถ้ามันดังถึงจะปิดสวิตช์ที่หลังเครื่องมันก็ยังดังอยู่ เลยปลดไปไว้ที่อื่น ซื้อ PCP&C 750W มาแทนที่นี้หายเป็นปริดทิ้ง เท่าที่ผมทราบสองยี้ห้อนี้ใช้ของเกรดสูงทุกชิ้น แต่งานที่ออกมา(ที่ผมเจอกับตัว) PCP&C ทำออกมาดีกว่าครับ
    เสียงที่เกิดขึ้นเป็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นนะครับไม่ใช่เรื่องธรรมดาสำหรับผู้ใช้แต่อาจเป็นเรื่องธรรดาของกระบวนการผลิต ตัวอย่างเช่น LCD panel ที่มี bad dot ท่านอยากได้กันมั้ยครับ

บัลลาสต์ที่ผมเจอมาถ้าเป็นของใหม่นี่มันไม่ดังซักตัวเลยนะ ใช้ไปนานๆ หรือใกล้พังมันถึงจะดัง แต่ความถี่มันคงไม่เท่ากันนะ PSU ของเราๆ ท่านๆ มันเลยชอบดังเพราะความไฮโซของระบบกระมัง(อันนี้ประชดอย่างแรง)
    สำหรับผมไม่เจอตัวที่ดังควรเป็นเรื่องธรรมดาแต่ถ้าเจอก็ถือว่าซวย บางคนจะว่าดังเป็นเรื่องธรรมดาถ้าไม่ดังถือว่าโชคดีก็แ้ล้วแต่ แต่ละคนจะคิดครับ เพราะผมคิดว่าถ้ามันดังเนี่ยอายุการใช้งานของมันก็คงจะสั้นกว่าไม่ดัง เพราะการดังเกิดขึ้นจากการสั่นสะเทือน และมันจะต้องสะเทือนไปโดนขดลวดข้างๆแน่ๆ มันจะทำให้สารฉนวนเคลือบทองทองแดงอาจเสียหายและเกิดการช็อตรอบขึ้นได้(อันนี้ผมคิดเอาเอง) แต่ถึงอย่างนั้นอายุการใช้งานของมันก็ยังถือว่ายาวนานมาำกๆ เพราะส่วนที่เสียงหายส่วนใหญ่ในระบบ เกิดขึ้นที่ ตัวเก็บประจุ ตามด้วยชิบต่างๆที่ต้องทำการกับความร้อนสูง
    TT 500W ของผมนี่ที่ร้านก็บอกว่าให้เอาเ้ข้าไปให้เค้าดูให้ได้เพราะอาจจะเคลมได้ แต่ผมขีเกียจเอาเข้าไปครับและเพื่อนก็เป็นกันหลายคนแต่ก็ไม่เสียถ้าไปเคลมกันหมดจะเป็นอย่างไรเนี่ย เพราะมันดังบ้างไม่ดังบ้าง และถ้าเอาตัวใหม่มาผมว่าอาจเป็นอีก จะเคลมได้เปล่าก็ไม่รู้ไม่อยากเรื่องมาก เอาไว้ใช้อีกเครื่องไว้ใต้โต๊ะใส่เคสที่ระบายความร้อนไม่ดี มันก็ไม่ดังอีกเลยนะ สงสัยเจอความร้อนแล้วเกิดการขยายตัวมันเลยแน่นมั้งคิดเอาเองอีกแ้ล้ว เพราะอยู่ห้องแอร์เย็นๆ มันไม่ชอบ มันดังบ่อยๆเมื่อเครื่องเย็นๆทำงานเบาๆ ตัวนี้สงสัยแนวซาดิส เครื่องต้องร้อนไม่งั้นจะงอแง

อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องขออภัยด้วยครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ของผมก็TT เป็นบางครั้งผมไม่ค่อยรู้สึกอะไรหรอกครับเพราะผมเสื่อมสมรรถภาพทางเพศ...อ่ะไม่ใช่แหละ

ก็ไม่รำคาญนะครับเพราะนานๆจะเจอกันครั้งนึง เจอกันแต่ละครั้งก็หายคิดถึงเลยครับ..??

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    อืม
    เคยแต่รัน 3d06 ถึงเกมส์ที่ 2 แล้วมีเสียง ตั้บ!!
    หน้าจอดับและมีกลิ่นที่แสนคุ้นเคย ลอยออกมา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks