Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่องเสียง Gee ใน PSU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่องเสียง Gee ใน PSU

วันนี้ ข้าฯ ได้ไปซื้อ Themaltake Q-Fan 650W มาที่พันทิพย์
    หลังจากปล่อย Tagan ไป ปรากฎว่า
    Tagan มันไม่จี่ แต่ไอ้ TT มันดัน Gee แบบไม่ใช่ SNSD
    คือพอเสียบสายไฟปุ๊ป ก็จะมีเสียงเหมือนมีไฟรั่วอ่อนๆ ออกมา (ยังไม่เปิดเครื่องนะ)
    มันใช่อันนี้รึเปล่าที่ ท่านๆ เรียกกันว่า Gee
    แล้วมันจะมีผลอะไรมั๊ยหรือแค่มีเสียง
    เพราะ ผมว่าพอเปิดเครื่องมา เสียงพัดลมในเคส มันก็ดังกว่าเสียงจี่แล้วนะ

ลองสลับขั้วปลักไฟ 220V ดู ไม่หายก็ยกไปทั้งเคชร้าจที่ซื้อมานะครับ เครมได้อีก เครมได้ตลอด

Comment

ผมก็เป็น จี่ จี่ จี่ มันมีผลเสียไหมครับ

Comment

PSU ตัวนี้ผมก็เคยใช้มันก็ดังบ้างบางครั้งนานๆที จริงๆที่ผมใช้มามันก็ดังทุกตัวอ่ะที่ไม่เคยดังก็คงมีแต่ PSU ติดเคส แต่ไอ้ที่ดังตั้งแต่เสียบปลั๊กเลยนี่ก็เอาไปเคลมดีกว่าครับ

Comment

ของผมไม่เห็นมีเสียงนะครับ
          เดี๋ยวรอท่านอื่นที่แก้ไขจุดนี้ได้แล้วกันนะครับ

ปล.แต่ขอเดาว่าเป็นสียงของไฟที่สวิตเปิดปิดครับ
          ผมสังเกตจากสายไฟแบบมรฟิวส์ โดยที่สวิตไฟที่มีหลอดไฟบอกสถานะ
          ช่วงที่หลอดไฟสวิตมันเจ๊งๆ ผมสังเกตว่าจะมีเสียง จี่จี่ เนี่ยแหละ เอิ๊กๆ
          หลอดไฟสวิตจะกระพริบๆถี่ๆ ถ้าจี่จี่มาก ก็ยิ่งกระพริบถี่มากขึ้น (ใช้งานตอนกลางคืนทั้งเหลี่ยมตาทั้งลำคาญเสียง)
          ผมรำคาญเลยซื้อตัวใหม่ซะเลย 555
          อย่างที่ว่าน่ะแหละ รอผู้รู้ตอบดีกว่าครับ เอิ๊กๆ

Comment

ยังไม่เปิดเครื่อง ใช้ไหมครับของผมก็เป็น
            ต่อ UPS รึเปล่าของผม ต่อ UPS มันจะดังตอนที่เปิด UPS
            UPS ยังโหลดอยู่ตองรอแปปนึ่ง(5 วิ) แล้วเปิดก็ไม่ดังอีกเลย
            ของผมถ้าไม่ต่อ UPS ก็ปกติไม่ดัง.......
            ผมใช้ ICUTE 650w กับ Enhance 600W ดังตอนที่เปิด UPS ทั้ง 2 ตัว
            แต่ก็Geeแปปเด๋ว แล้วก็ไม่มีเสียงอะไรเลย นอกจากจะเอาหูแนบ
            จะมีเสียง โอ๊ย เพราะไฟดูด

Comment

ผมว่าผมรู้ครับแล้วคิดว่าชัวร์ด้วยว่าเป้นสาเหตุนี้แน่นอน
              คือในบ้านอะครับไฟในเฟสเที่คุณใช้อยู่มันมีอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างอื่นปล่อย noise ออกมา
              ทำให้เกิดเสียงดัง gee ไม่หาย psu ตัวไหนมาก็ดัง gee
              ถ้าในเฟสของคุณไม่มี noise ก็จะไม่ดัง
              อย่างเช่นของผม เมื่อไรที่คนในบ้านของผมอาบน้ำอุ่น กดปุ่มpowerที่น้ำอุ่น ดังgeeทันที
              พอปิดก็หาย เรื่องปกติของไฟฟ้า
              แนะนำถ้าอยากเงียบ ใช้ไฟคนละเฟสครับ หรือไม่ก็หาต้นตอตัวที่ปล่อย noise แล้วตัดตอนมัน อิอิ จบ

Comment

อาการอย่างนี้ สงสัยต้องร้องเพลง sorry, sorry

Comment

เอ่อ.. ผมชอบน่ะขาวดี อิ อิ

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                    เอ่อ.. ผมชอบน่ะขาวดี อิ อิ

ผมว่านะเสียงGeeมันก็คงจะมีทุกยี่ห้ออะครับ ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติของมัน

Comment

ของผมก็เ็ป็น tagan ตอนเปิดเครื่อง ประมาณ 3 วิ

Comment

ผมก็เป็นครับเลยไปถามคนรู้จัก(พ่อผมเองหละ -*-) แบบว่าเค้าจบ อีเล็กทรอนิค มาโดยตรงผมก็ถามเค้าว่าทำไมเสียง Gee ที่คุณว่ามันเหมือนกับพวกหม้อแปลงบนสาไฟฟ้าที่มีตู้ใหญ่ๆ เค้าก็อธิบายว่า เกิดจากการพันขดลวดไม่แน่ของหม้อแปลงเมื่อกระแสเข้ามามากก็ทำให้ไฟกระโดดจายสายเส้นนึงไปอีกเส้นนึง (หม้อแปลงที่เราเห็นๆกันถ้าเปิดดูข้างในมันจะพันขดลวดเอาไว้ทับๆกันหลายๆชั้นเพื่อประแรงดันกระแสไฟให้คงที่เวลาส่งเข้าไปในบ้าน) ทีนี้มันจึงทำให้บางครังกระแสมาแรงเกินทำให้ขดลวดที่พันกันไม่เน่นเกิดการสั่นสะเทือนทำให้เกิดเสียง Gee อย่างที่ว่าอะครับ

ส่วน Psu ที่ไม่เกิดเสียงนี้มี 2 ประการครับ คือ 1 ไม่มีตัวแปลงไฟให้คงที่เวลากระแสมาแรงหรือไฟกระชากหรือไฟมาเกินกระแส ก็ส่งผ่านไปให้ตัวอุปกรณ์โดยตรงเลย ก็จะทำให้ *0* คิดเอาเองกันได้นะ เวลาฟ้าผ่าหรือไฟดับเครื่องคอมเราจะเป็นยังไง
                        2.ขดลวดพันกันแน่มากจนไม่มีช่องว่างเลย ขอ2นี้เป็นไปได้ยากมากๆ เพราะว่าจากการผลิตในโรงงานเครื่องจักรไม่สามารถทำให้เราได้ถึงขนาดนั้น ช่องว่างนี้อาจจะเล็กมากสามารถเอาเส้นผมคนเราสอดผ่านได้ ก็ทำให้เกิดเสียงได้แล้วครับ (เสียงเกิดจากแรงสั่นสะเทือนที่วัตถุ 2 ชิ้นกระทบกัน)
                        เพราะฉะนั้นการที่เกิดเสียง Gee จึงน่าจะเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับ Psu ที่แพงๆเพราะมีระบบป้องกันแรงดันไฟที่เกินกำลัง (แต่ถ้ามากๆก็ไม่ไหวนะ) เอาเป็นว่าก็กันได้ในระดับนึง ซึ่งนับว่าเสียง Gee เป็นเสียงที่คุณไม่ควรจะราคาณมันเลยครับ ถ้ามันเกิดน้อยๆอะนะ

Comment

Originally posted by Modsolar View Post
                          ผมก็เป็นครับเลยไปถามคนรู้จัก(พ่อผมเองหละ -*-) แบบว่าเค้าจบ อีเล็กทรอนิค มาโดยตรงผมก็ถามเค้าว่าทำไมเสียง Gee ที่คุณว่ามันเหมือนกับพวกหม้อแปลงบนสาไฟฟ้าที่มีตู้ใหญ่ๆ เค้าก็อธิบายว่า เกิดจากการพันขดลวดไม่แน่ของหม้อแปลงเมื่อกระแสเข้ามามากก็ทำให้ไฟกระโดดจายสายเส้นนึงไปอีกเส้นนึง (หม้อแปลงที่เราเห็นๆกันถ้าเปิดดูข้างในมันจะพันขดลวดเอาไว้ทับๆกันหลายๆชั้นเพื่อประแรงดันกระแสไฟให้คงที่เวลาส่งเข้าไปในบ้าน) ทีนี้มันจึงทำให้บางครังกระแสมาแรงเกินทำให้ขดลวดที่พันกันไม่เน่นเกิดการสั่นสะเทือนทำให้เกิดเสียง Gee อย่างที่ว่าอะครับ

ส่วน Psu ที่ไม่เกิดเสียงนี้มี 2 ประการครับ คือ 1 ไม่มีตัวแปลงไฟให้คงที่เวลากระแสมาแรงหรือไฟกระชากหรือไฟมาเกินกระแส ก็ส่งผ่านไปให้ตัวอุปกรณ์โดยตรงเลย ก็จะทำให้ *0* คิดเอาเองกันได้นะ เวลาฟ้าผ่าหรือไฟดับเครื่องคอมเราจะเป็นยังไง
                          2.ขดลวดพันกันแน่มากจนไม่มีช่องว่างเลย ขอ2นี้เป็นไปได้ยากมากๆ เพราะว่าจากการผลิตในโรงงานเครื่องจักรไม่สามารถทำให้เราได้ถึงขนาดนั้น ช่องว่างนี้อาจจะเล็กมากสามารถเอาเส้นผมคนเราสอดผ่านได้ ก็ทำให้เกิดเสียงได้แล้วครับ (เสียงเกิดจากแรงสั่นสะเทือนที่วัตถุ 2 ชิ้นกระทบกัน)
                          เพราะฉะนั้นการที่เกิดเสียง Gee จึงน่าจะเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับ Psu ที่แพงๆเพราะมีระบบป้องกันแรงดันไฟที่เกินกำลัง (แต่ถ้ามากๆก็ไม่ไหวนะ) เอาเป็นว่าก็กันได้ในระดับนึง ซึ่งนับว่าเสียง Gee เป็นเสียงที่คุณไม่ควรจะราคาณมันเลยครับ ถ้ามันเกิดน้อยๆอะนะ
                          สรุปคือ เสียง gee ก็ดีนะสิครับ

Comment

ระบบกันแรงดัน กันกระชากกันกระแสเกินสมัยนี้เค้าใช้คาปาแล้วครับ เคยอ่านเจอ
                            ส่วนขดลวดผมว่าเครื่องจักร สมัยนี้พัฒนาไปเยอะแล้ว พันได้แน่นกว่าเมื่อก่อนเยอะ เส้นลวดก็เล็กลงกว่าเมื่อก่อนทำให้พันได้แน่นขึ้น

ส่วนฟ้าผ่า ระบบใหนในPSUเหมือนกันหมด คือช่วยไม่ได้

Comment

Originally posted by Modsolar View Post

สรุปเสียงจี่มันคือดีนี่เอง

Comment

Working...
                              X